IND vs AUS : मुंबईत 2 वर्षांनंतर ‘बदल्या’ची संधी, विश्वचषकापूर्वी ताकदीची कसोटी


ना रोहित शर्मा, ना जसप्रीत बुमराह, ना श्रेयस अय्यर ना ऋषभ पंत, भारतीय क्रिकेट संघाचे 4 तारे, ज्यांच्याशिवाय टीम इंडिया शुक्रवारी, 17 मार्च रोजी लाल चेंडूच्या भीषण संघर्षानंतर एकदिवसीय सामन्यासाठी मैदानात उतरेल. यापैकी फक्त कर्णधार रोहित शर्मा हे नाव आहे, जो दुसऱ्या वनडेत पुनरागमन करेल. असे असले तरी, या वर्षाच्या अखेरीस होणाऱ्या एकदिवसीय विश्वचषक स्पर्धेची तयारी पुन्हा सुरू करण्याच्या पहिल्या टप्प्यात भारतीय संघ या चौघांशिवाय मैदानात उतरेल आणि समोर पाच वेळा विश्वविजेता ऑस्ट्रेलिया आहे.

भारत आणि ऑस्ट्रेलिया यांच्यातील तीन सामन्यांच्या मालिकेतील पहिला सामना मुंबईतील वानखेडे स्टेडियमवर होणार आहे. अगदी तीन वर्षांपूर्वी घडल्याप्रमाणे. शेवटचा एकदिवसीय आंतरराष्ट्रीय सामना 14 जानेवारी 2020 रोजी वानखेडे स्टेडियमवर खेळला गेला आणि तो सामना भारत आणि ऑस्ट्रेलिया यांच्यातील मालिकेतील पहिला सामना देखील होता. त्या सामन्यात ऑस्ट्रेलियाने भारताची 10 विकेट्सनी धुलाई केली होती. डेव्हिड वॉर्नर आणि अॅरॉन फिंचने शतके झळकावली होती. आता टीम इंडियाला त्या पराभवाचा हिशेब बरोबर करण्याची संधी आहे.

मात्र, त्यापेक्षा संघाच्या तयारीची कसोटी पाहण्याची संधी महत्त्वाची आहे. विशेषत: उपकर्णधार हार्दिक पांड्याच्या नेतृत्वाची कसोटी पाहण्याची संधी आहे. टी-20 क्रिकेटमध्ये टीम इंडियाची कमान सांभाळताना दमदार सुरुवात करणारा हार्दिक प्रथमच वनडेमध्ये भारताची धुरा सांभाळणार आहे. हा फक्त एक सामना असू शकतो परंतु त्याच्यासाठी हे एक चांगले आव्हान आहे कारण त्याचा भावी कर्णधार म्हणून विचार केला जात आहे आणि 4 मोठ्या खेळाडूंच्या अनुपस्थितीत संघाचे नेतृत्व करणे ही चांगली कसोटी आहे.

भारतीय संघाने यावर्षी श्रीलंका आणि न्यूझीलंडविरुद्धच्या दोन वेगवेगळ्या एकदिवसीय मालिकेतील सर्व 6 सामने जिंकून चांगली सुरुवात केली. या 6 एकदिवसीय सामन्यांमध्ये शुभमन गिलने तीन शतके आणि 113.40 च्या सरासरीने सर्वाधिक 567 धावा केल्या आहेत. पहिल्या सामन्यात रोहितच्या अनुपस्थितीत संघाला चांगली सुरुवात करण्याचे दडपण त्याच्यावर असेल. त्याच्यासोबत ईशान किशन सलामीला येणार आहे.

केवळ गिलच नाही तर अहमदाबादमध्ये 186 धावांची खेळी करणारा माजी कर्णधार विराट कोहलीनेही मर्यादित षटकांमध्ये खराब फॉर्म मागे टाकला आहे. या वर्षी त्याने 2 शतकांसह 67.60 च्या प्रभावी सरासरीने 338 धावा केल्या आहेत. आता त्याचा आवडता प्रतिस्पर्धी ऑस्ट्रेलियाविरुद्ध त्याला 75 आंतरराष्ट्रीय शतकांचा आकडा वाढवायचा आहे.

या काळात कोहली ऑस्ट्रेलियन लेगस्पिनर अॅडम झाम्पाचा कसा सामना करतो, हे पाहणे रंजक ठरेल. झाम्पाचा भारतीय रन मशिनविरुद्धचा रेकॉर्ड उत्कृष्ट राहिला आहे.

दुसरीकडे, श्रेयस अय्यरच्या दुखापतीमुळे सूर्यकुमार यादवला एकदिवसीय क्रिकेटमध्ये पुन्हा संधी मिळणार असून या संधीचा फायदा उठवणे त्याच्यासाठी खूप महत्त्वाचे असेल. तसेच, कसोटी मालिकेत मध्यंतरी बाहेर पडलेल्या केएल राहुललाही फॉर्ममध्ये परत यायला आवडेल.

भारतीय संघाच्या गोलंदाजीवर विशेषत: फिरकी आक्रमणाची जोड पाहिली जाईल. कुलदीप यादव आणि युझवेंद्र चहल एकत्र खेळताना दिसणार का? तसे, बुधवारी ऐच्छिक सराव सत्रात दोघांनी एकत्र गोलंदाजी केली. हे दोन्ही लेग-स्पिनर विकेट घेण्याची क्षमता आणि मर्यादित षटकांच्या क्रिकेटमध्ये भारतीय आक्रमणात महत्त्वाचे शस्त्र बनू शकतात.

असं असलं तरी, कुलदीप पाच सामन्यांत 11 बळी घेऊन यावर्षीचा भारताचा सर्वोत्कृष्ट फिरकी गोलंदाज ठरला आहे, तर वेगवान गोलंदाजांमध्ये मोहम्मद सिराजनेही तितक्याच सामन्यांमध्ये 14 बळी घेतले आहेत.

पाच वेळा विश्वचषक जिंकणाऱ्या ऑस्ट्रेलियालाही यावर्षी ऑक्टोबर-नोव्हेंबरमध्ये होणाऱ्या विश्वचषक स्पर्धेच्या तयारीला अंतिम स्वरूप द्यायचे आहे. पॅट कमिन्सच्या अनुपस्थितीत स्टीव्ह स्मिथ ऑस्ट्रेलियाचे नेतृत्व करेल. गेल्या दोन कसोटी सामन्यांमध्ये त्याच्या नेतृत्वाखाली संघाने चांगली कामगिरी केली. या एकदिवसीय मालिकेसाठी कमिन्स आणि जोश हेझलवूड उपलब्ध नाहीत पण अनुभवी फलंदाज डेव्हिड वॉर्नर आणि अष्टपैलू अॅश्टन अगर राष्ट्रीय संघात सामील झाले आहेत. हे दोन्ही खेळाडू कसोटी मालिकेदरम्यान मायदेशी परतले.