हार्दिक पांड्याचे पहिले ‘ऑडिशन’, टीम इंडियातील मोठ्या भूमिकेच्या तयारीची लागणार कसोटी


शुक्रवार, 17 मार्च रोजी, टीम इंडिया आणि ऑस्ट्रेलिया यांच्यातील 3 सामन्यांच्या मालिकेतील पहिला एकदिवसीय सामना मुंबईतील वानखेडे स्टेडियमवर खेळवला जाईल. या सामन्यात टीम इंडियाची कामगिरी आणि निकालावर जाणकार आणि चाहत्यांचे लक्ष असेल, तसेच हार्दिक पांड्या संघाचे नेतृत्व कसे करतो. कर्णधार म्हणून हा त्याचा पहिला एकदिवसीय सामना असेल. रोहित शर्मा कौटुंबिक कारणांमुळे पहिल्या एकदिवसीय सामन्यात संघासोबत नाही आणि संघाचा नियमित उपकर्णधार बनवण्यात आलेला हार्दिक या सामन्यात कर्णधारपद भूषवताना दिसणार आहे.

आतापर्यंत, हार्दिकने आंतरराष्ट्रीय स्तरावर फक्त सर्वात लहान फॉरमॅट म्हणजेच T20 क्रिकेटमध्ये नेतृत्व केले आहे, जिथे त्याने प्रभावित केले आहे. गेल्या वर्षभरात हार्दिकने या फॉरमॅटमध्ये कर्णधार म्हणून आपली खास ओळख निर्माण केली आहे. त्याच्या नेतृत्वाखाली टीम इंडियाने आतापर्यंत 5 T20I मालिका खेळल्या आहेत आणि टीम इंडियाने प्रत्येक मालिका जिंकली आहे. या 5 मालिकांमध्ये टीम इंडियाने 11 टी-20 सामने खेळले आहेत, ज्यापैकी टीम इंडियाने 8 जिंकले, 2 हरले तर 1 सामना बरोबरीत राहिला.

IPL 2022 मध्ये प्रथमच कर्णधारपद भूषवण्यापासून ते आंतरराष्ट्रीय T20 मध्ये कर्णधारपद सिद्ध करण्यापर्यंत हार्दिकला आता वानखेडे स्टेडियमवर ODI फॉरमॅटमध्ये आपली छाप सोडावी लागणार आहे. तरच माजी कर्णधार आणि भारतातील क्रिकेटमधील सर्वात मजबूत आवाजांपैकी एक सुनील गावस्कर यांनी काही दिवसांपूर्वी दिलेल्या सूचनेला बळ मिळेल. मधल्या फळीत पांड्याची उपस्थिती भारतासाठी खूप महत्त्वाची आहे, असे गावसकर म्हणाले होते. ते म्हणाले की मधल्या फळीत तो प्रभावशाली आणि गेम चेंजर खेळाडू असू शकतो. गुजरात संघासाठीही तो आवश्यकतेनुसार फलंदाजीसाठी क्रमवारीत यायचा.

गावस्कर असेही म्हणाले, तो एक असा खेळाडू आहे, जो जबाबदारी घेण्यास तयार आहे. समोरून संघाचे नेतृत्व करतो. तो इतर खेळाडूंना असे काही करण्यास सांगत नाही, जे तो स्वतः करू शकत नाही आणि हे एका चांगल्या लीडरचे लक्षण आहे.

गावसकर म्हणाले की, पांड्याच्या कर्णधारपदाची शैली त्याला इतर खेळाडूंमध्येही आवडते बनवते. तो इतर खेळाडूंना आरामात ठेवतो, त्यांचा आत्मविश्वास वाढवतो आणि परिस्थिती योग्य प्रकारे हाताळतो. टीम इंडियाने पहिली वनडे जिंकली, तर वर्ल्डकपनंतर हार्दिककडे वनडेचे कर्णधारपद सोपवता येईल, असा पूर्ण विश्वास गावस्कर यांनी व्यक्त केला.

हार्दिकसाठीही ही मोठी संधी आहे, कारण यानंतर रोहित वर्ल्ड कपपर्यंत तंदुरुस्त राहिला, तर हार्दिकला कर्णधारपदाची संधी मिळणार नाही. हार्दिकच्या कर्णधारपदाची सर्वात चांगली गोष्ट म्हणजे तो प्रत्येकाकडून शिकतो, त्याने स्वतः सांगितले की तो धोनी, विराट आणि रोहितच्या नेतृत्वाखाली खेळला आहे आणि कर्णधार म्हणून त्यांच्याकडून शिकलेल्या सर्वोत्तम गोष्टी मैदानावर लागू करण्याचा प्रयत्न करतो.