ट्रेनचे तिकीट तपासणाऱ्या TTE आणि TCमध्ये काय फरक, संपूर्ण तपशील जाणून घ्या


जर तुम्ही भारतीय रेल्वे गाड्यांमधून प्रवास करत असाल, तर तिकीट तपासणीस (TC) आणि प्रवासी तिकीट परीक्षक (TTE) यांच्यात काय फरक आहे, याचा तुम्ही कधी विचार केला आहे का? तुम्हाला माहिती नसेल, तर आम्ही तुम्हाला सांगतो TC आणि TTE मध्ये काय फरक आहे. आपल्या देशात मोठ्या संख्येने प्रवासी दररोज ट्रेनने प्रवास करतात आणि त्यांच्या सोयी आणि सुविधा सुनिश्चित करण्यासाठी, रेल्वे विभागाने तिकीट तपासक (TC) आणि प्रवासी तिकीट परीक्षक (TTE) यांच्यासह अनेक कर्मचारी नियुक्त केले आहेत.

TTE आणि TCच्या भूमिकांमध्ये काय फरक आहे आणि त्यांची कर्तव्ये काय आहेत असा प्रश्न तुम्हाला कधी पडला असेल, तर आमच्याकडे तुमच्यासाठी काही महत्त्वाची माहिती आहे. स्पष्ट करा की TTEs वाणिज्य विभागाद्वारे नियुक्त केले जातात आणि ते मेल ट्रेनपासून एक्स्प्रेस ट्रेनपर्यंतच्या प्रवाशांच्या ट्रेन प्रवासादरम्यान तिकीट तपासण्यासाठी आणि पडताळण्यासाठी जबाबदार असतात. ते प्रीमियम ट्रेनमधील तिकिटे देखील तपासू शकतात आणि वैध तिकिटांशिवाय प्रवास करणाऱ्या व्यक्तींकडून दंड आकारू शकतात.

याउलट, टीसी टीटीई प्रमाणेच कार्य करतात, परंतु काही प्रमुख फरकांसह; त्यांची नियुक्ती वाणिज्य विभागांतर्गत देखील केली जाते आणि त्यांना ट्रेनची तिकिटे तपासण्यासाठी अधिकृत केले जाते, परंतु केवळ प्लॅटफॉर्म प्रवेश/एक्झिट गेट्सवर. परंतु त्यांना सत्यापित करण्याचा अधिकार आहे तिकीट त्यांना ट्रेनमध्येच तिकीट पडताळण्याचा अधिकार नाही.

म्हणजे TC प्लॅटफॉर्म एंट्री/एक्झिट गेटवर तिकिटाची पडताळणी करते आणि ट्रेनमध्ये प्रवासादरम्यान TTE तिकीट तपासते. तसेच, एखाद्या प्रवाशाला सीटची आवश्यकता असल्यास आणि एक रिकामी असल्यास, TTE त्यांना योग्य रोट्यावर जागा देऊ शकते. मात्र, तिकिटाशी संबंधित सर्व व्यवहार ट्रेनमध्येच झाले पाहिजेत.

हे लक्षात घेणे महत्त्वाचे आहे की TC आणि TTE दोन्ही रेल्वे प्रणालीचे कामकाज सुरळीत चालावे आणि सर्व प्रवाशांसाठी योग्य आणि न्याय्य प्रवासाचा अनुभव राखण्यासाठी महत्त्वाचे आहेत. त्यामुळे पुढच्या वेळी तुम्ही ट्रेनमध्ये चढता, तेव्हा रेल्वेला घड्याळाच्या काट्याप्रमाणे चालू ठेवण्यात या महत्त्वाच्या कर्मचाऱ्यांच्या भूमिकेचे तुम्ही कौतुक आणि आदर करू शकता.