IPL 2023 : नवा कर्णधार देईल नवसंजीवनी! जाणून घ्या SRH ची ताकद आणि कमकुवतपणा


जेव्हा सनरायझर्स हैदराबाद फ्रँचायझी आयपीएल-2023 च्या लिलावाला सामोरे गेली, तेव्हा त्यांच्यासमोर नवीन संघ तयार करण्याचे आव्हान होते. ही फ्रेंचायझी त्यांच्या मागील हंगामातील मोठ्या नावांना अलविदा करणाऱ्यांपैकी होती. केन विल्यमसनने आयपीएल-2022 मध्ये या संघाचे नेतृत्व केले होते, परंतु या हंगामात संघाने त्याला कायम ठेवले नाही. निकोलस पूरनच्या बाबतीतही असंच काहीसे घडले. सनरायझर्स संघ लिलावात तरुण संघ तयार करण्याचा आग्रह धरत होता आणि त्याने तसेच केले. या टीमची कमान फक्त एका तरुणाकडे सोपवण्यात आली आहे. त्याचे नाव आहे एडन मार्कराम.

तो मार्कराम, ज्याने अलीकडेच दक्षिण आफ्रिकेच्या T20 लीगच्या पहिल्या सत्राचे विजेतेपद त्याच फ्रेंचायझीच्या दुसऱ्या संघाला जिंकून दिले. त्याची दक्षिण आफ्रिकेच्या संघाच्या कर्णधारपदीही नियुक्ती करण्यात आली आहे. आता मार्करामच्या नेतृत्वाखाली हा संघ विजेतेपदाचा दुष्काळ संपवू शकतो की नाही हे पाहावे लागेल. या संघाने 2016 मध्ये आयपीएलचे पहिले आणि एकमेव विजेतेपद पटकावले होते, मात्र त्यानंतर हा संघ विजेतेपदापासून दूर राहिला आहे.

या संघात असे खेळाडू आहेत ज्यांच्यात सामना फिरवण्याची ताकद आहे. आयपीएलचा भरपूर अनुभव असलेल्या मयंक अग्रवालला सनरायझर्सने यंदाच्या मोसमात सामील केले आहे. पूर्वी असे वाटत होते की मयंक संघाचा कर्णधार होईल, पण तसे झाले नाही. मात्र, तो संघाचा एक प्रमुख फलंदाज म्हणून राहणार आहे. सलामीला चांगली सुरुवात करण्याची जबाबदारी त्याच्यावर असेल. मयंक व्यतिरिक्त या संघात इंग्लंडचा युवा फलंदाज हॅरी ब्रूकचा समावेश आहे. या खेळाडूने आपल्या छोट्या कारकिर्दीत आपण किती सक्षम खेळाडू आहोत, हे दाखवून दिले आहे. आतापर्यंत झालेल्या 20 टी-20 सामन्यांमध्ये या खेळाडूने 137.77 च्या स्ट्राईक रेटने धावा केल्या आहेत आणि शतकही ठोकले आहे.

त्याचबरोबर संघात कॅप्टन मार्कराम, हेनरिक क्लासेन आणि ग्लेन फिलिप्स सारखे खेळाडू आहेत. भारतीय खेळाडूंबद्दल बोलायचे झाले तर, संघात राहुल त्रिपाठीसारखा फलंदाज आहे, जो गेल्या मोसमात संघासाठी सर्वाधिक धावा करण्यात यशस्वी ठरला होता. हंगाम त्याच्या खेळाने प्रभावित झाला होता. त्याचबरोबर वॉशिंग्टन सुंदरही बॅटने योगदान देऊ शकतो. मयंकच्या रूपाने संघाकडे चांगला सलामीवीर असेल तर ब्रूक या संघासाठी सर्वोत्तम फिनिशर ठरू शकतो. मधल्या फळीत राहुल त्रिपाठी आणि कर्णधार संघाला चांगल्या पद्धतीने सांभाळू शकतात.

या संघाची गोलंदाजी ही सनरायझर्सची ताकद आहे, असे म्हटले तर वावगे ठरणार नाही. कारण या संघाकडे भुवनेश्वर कुमारचा अनुभव आहे, तर उमरान मलिक आणि टी.नटराजन यांचा उत्साह आहे. दक्षिण आफ्रिकेचा युवा वेगवान गोलंदाज मार्को जॅन्सन देखील या संघाचा एक भाग आहे आणि हा डावखुरा गोलंदाज संघात विविधता आणतो. या सर्वांशिवाय अफगाणिस्तानचा फजलहक फारुकी, भारताचा युवा वेगवान गोलंदाज कार्तिक त्यागी हेही आहेत. हे सर्व मिळून संघाला एक उत्तम गोलंदाजी युनिट बनवते.

गेल्या मोसमात या संघात एक कमतरता दिसून आली की या संघाकडे चांगले फिरकीपटू नाहीत. मात्र सुंदर हा चांगला फिरकीपटू होता, मात्र यावेळी संघात इंग्लंडचा सर्वोत्तम फिरकी गोलंदाज आदिल रशीदचा समावेश झाला आहे. मुंबई इंडियन्सचा भाग असलेला लेगस्पिनर मयंक मार्कंडेही या संघासोबत आहे. याशिवाय वेस्ट इंडिजचा अकील हुसेनही संघाचे फिरकी आक्रमण मजबूत करेल.

हा संघ पाहिला तर हा संघ संतुलित दिसतो. या संघात त्यांच्या पहिल्या पसंतीच्या प्लेइंग-11 साठी सक्षम खेळाडू आहेत. मयंक, राहुल, ब्रुक, सुंदर, नटराजन, क्लासेन, उमरान, मार्कराम फिलिप्स असे संघातील पहिल्या पसंतीचे खेळाडू सोडले तर या संघाला कोणतीही अडचण येणार नाही, पण जर कोणी दुखापत झाली तर संघाला त्यांची जागा मिळेल. घेण्यासाठी त्याच्यासारखा खेळाडू नाही. बॅकअप खेळाडू इतके प्रतिभावान आणि अनुभवी नाहीत की ते त्यांची जागा घेऊ शकतील. अशा स्थितीत संघ व्यवस्थापनाला संपूर्ण हंगामासाठी आपल्या प्रमुख खेळाडूंचा अशा प्रकारे वापर करावा लागेल की ते खचून जाणार नाहीत आणि दुखापतीची भीतीही वाटत नाही.

याशिवाय संघात विशेषत: भारतीय खेळाडूंमध्ये अनुभवाची कमतरता असल्याचे दिसून येत आहे.मयांक आणि भुवनेश्वर यांच्याशिवाय या संघात अनुभव असलेला एकही भारतीय नाही. राहुल त्रिपाठी बर्‍याच काळापासून आयपीएल खेळत आहे पण तरीही त्याच्याकडून काही चुका होतात. भारतीय खेळाडू संघाच्या बॅकअपमध्ये पाहिले तर असे कोणतेही नाव दिसत नाही जे मोठे असेल. तसेच काही प्रमुख खेळाडू सोडले तर कुणाकडेच फारसा अनुभव नाही आणि अशा परिस्थितीत चांगल्या कामगिरीत सातत्य राखणे या संघासाठी आव्हानात्मक ठरू शकते.

सनरायझर्स हैदराबाद पूर्ण संघ: एडन मार्कराम (क), अब्दुल समद, फजलहक फारुकी, कार्तिक त्यागी, भुवनेश्वर कुमार, ग्लेन फिलिप्स, अभिषेक शर्मा, मार्को जॅनसेन, वॉशिंग्टन सुंदर, टी. नटराजन, उमरान मलिक, राहुल त्रिपाठी, हॅरी ब्रूक, मयंक अगरवाल.