ICC Test rankings : अश्विन नंबर 1, विराट कोहलीने शतकानंतर 8 फलंदाजांना टाकले मागे


क्रिकेटची सर्वोच्च संस्था ICC ने कसोटी गोलंदाजांची क्रमवारी जाहीर केली आहे. अश्विन नव्या क्रमवारीत जागतिक क्रमवारीत अव्वल ठरला आहे. त्याने या बाबतीत इंग्लंडच्या जेम्स अँडरसनला मागे टाकले आहे. नंबर वन गोलंदाजासाठी अँडरसन आणि अश्विन यांच्यात निकराची लढत झाली. पण यात अखेर अश्विनने विजय मिळवला. बॉर्डर-गावस्कर ट्रॉफीमध्ये 25 विकेट्स घेतल्यामुळे अश्विनला ICC ची नंबर वनची खुर्ची मिळाली आहे.

ताज्या कसोटी क्रमवारीत अश्विनचे ​​869 रेटिंग गुण आहेत आणि जेम्स अँडरसनचे आता 859 रेटिंग गुण आहेत. म्हणजे, आता जगातील नंबर वन आणि नंबर दोन कसोटी गोलंदाजांमध्ये 10 गुणांचे अंतर आहे. हे अंतर पार करण्यासाठी आता अँडरसनला अॅशेस मालिकेची वाट पाहावी लागणार हे उघड आहे. त्याचबरोबर अश्विन जागतिक कसोटी चॅम्पियनशिपच्या अंतिम फेरीतही थेट प्रवेश करेल.

आयसीसीच्या कसोटी गोलंदाजांच्या ताज्या क्रमवारीत अव्वल 5 मध्ये अश्विन हा एकमेव फिरकी गोलंदाज आहे. त्याच्याशिवाय उर्वरित 4 वेगवान गोलंदाज आहेत. अँडरसनशिवाय ऑस्ट्रेलियाचा पॅट कमिन्स, दक्षिण आफ्रिकेचा कागिसो रबाडा आणि पाकिस्तानचा शाहीन शाह आफ्रिदी यांचा समावेश आहे. कमिन्सचे 841 रेटिंग गुण आहेत. रबाडाचे 825 गुण आहेत तर शाहीनचे 787 रेटिंग गुण आहेत.

अश्विनसह टॉप 10 ICC कसोटी गोलंदाजांची यादी आहे, ज्यात 3 भारतीय गोलंदाजांचा समावेश आहे. यामध्ये जसप्रीत बुमराह 7 व्या क्रमांकावर आहे. बुमराहला एका स्थानाचे नुकसान झाले आहे. तर जडेजा या यादीत 9व्या क्रमांकावर आहे. त्यांना एका जागेचे नुकसानही सहन करावे लागले आहे.

अश्विनने नुकत्याच पार पडलेल्या बॉर्डर-गावस्कर ट्रॉफीमध्ये खेळल्या गेलेल्या 4 सामन्यांमध्ये 25 विकेट घेतल्या आहेत, ज्यामुळे त्याला नंबर वन गोलंदाज बनवण्यात महत्त्वाची भूमिका बजावली. भारत आणि ऑस्ट्रेलिया यांच्यातील ही कसोटी मालिका संपली नसताना अँडरसन हा पहिल्या क्रमांकाचा गोलंदाज होता. पण, मालिका संपल्यानंतर अश्विन आता पहिल्या क्रमांकावर आहे.

ऑस्ट्रेलियाविरुद्धच्या चौथ्या कसोटीत शानदार 186 धावा करणाऱ्या विराट कोहलीने 8 फलंदाजांना माग टाकले आहे. या खेळाडूने पुन्हा एकदा टॉप 20 मध्ये स्थान मिळवले आहे. विराट कोहली 13व्या क्रमांकावर पोहोचला आहे.