बुधवारपासून SBI देणार आहे मोठा झटका, जाणून घ्या किती वाढणार तुमच्या कर्जाचा EMI


देशातील सर्वात मोठी कर्जदार स्टेट बँक ऑफ इंडिया (SBI) बुधवारपासून बेस रेट आणि बेंचमार्क प्राइम लेंडिंग रेट (BPLR) वाढवणार आहे. बँक बीपीएलआर आणि बेस रेट दोन्ही त्रैमासिक आधारावर सुधारित करते. बँकेच्या वेबसाइटनुसार, BPLR 70 बेसिस पॉइंट्स किंवा 0.7 टक्क्यांनी वाढेल आणि 14.85 टक्क्यांपर्यंत वाढेल.

या घोषणेमुळे बीपीएलआरशी संबंधित कर्जाची परतफेड करणे महाग होणार आहे. सध्याचा BPLR दर 14.15 टक्के आहे. डिसेंबर २०२२ मध्ये ते शेवटचे सुधारित करण्यात आले होते. बँक बुधवारपासून बेस रेटमध्ये 70 बेसिस पॉईंट्सने 10.10 टक्के वाढ करेल. सध्याचा आधार दर 9.40 टक्के आहे. डिसेंबर 2022 मध्ये ते शेवटचे सुधारित करण्यात आले होते.

मूळ दराने कर्ज घेणाऱ्या कर्जदारांची EMI रक्कम वाढेल. हे जुने बेंचमार्क आहेत ज्यावर बँका कर्ज वाटप करत असत. आता बहुतेक बँका एक्सटर्नल बेंचमार्क बेस्ड लेंडिंग रेट (EBLR) किंवा रेपो-लिंक्ड लेंडिंग रेट (RLLR) वर कर्ज देतात. बेंचमार्क कर्जदरात वाढ रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडियाच्या (आरबीआय) 6 एप्रिल रोजी होणार्‍या पतधोरणाच्या बैठकीच्या काही आठवड्यांपूर्वी आली आहे, ज्यामध्ये बँकिंग संकटानंतर जागतिक बाजारपेठेत घसरण झाली असतानाही महागाईला आळा घालण्यासाठी पुन्हा दर वाढवण्याची अपेक्षा आहे. पुढील आठवड्यात यूएसकडून दर वाढल्याने स्टेक कमी झाला आहे.

RBI ची चलनविषयक धोरण समिती एप्रिलमध्ये पुन्हा 25-बेसिस पॉइंट (bps) ने रेपो दर वाढवू शकते, असे अर्थतज्ज्ञांनी मंगळवारी सांगितले. गौरा सेन गुप्ता, इकॉनॉमिस्ट, IDFC फर्स्ट बँकेने लाइव्ह मिंटला सांगितले की, एप्रिलमध्ये RBI पॉलिसी रेट 25 bps ने वाढवेल अशी आमची अपेक्षा आहे. जानेवारी आणि फेब्रुवारीतील कोर चलनवाढ RBIच्या चिंतेत भर घालेल. सोमवारी किरकोळ महागाईचे आकडे समोर आले. जे जानेवारीत 6.52 टक्क्यांच्या तुलनेत किरकोळ कमी 6.44 टक्के होते.