IND vs AUS : इंदूरच्या खेळपट्टीप्रकरणी बीसीसीआयने केली कारवाई, आयसीसीसमोर ठेवली ही मोठी मागणी


भारत आणि ऑस्ट्रेलिया यांच्यातील कसोटी मालिका संपली आहे. पण याने काही वादांच्या खुणा मागे सोडल्या आहेत. बीसीसीआयने आता ते गुण काढून टाकण्याची कारवाई केली आहे. भारतीय क्रिकेट नियामक मंडळाची ही कारवाई इंदूरची खेळपट्टी खराब असल्याचे सांगणारी आहे. आयसीसीच्या निर्णयाचा हा त्यांचा औपचारिक निषेध आहे. बॉर्डर-गावस्कर ट्रॉफीचा तिसरा कसोटी सामना इंदूरमध्येच खेळला गेला होता, जो ऑस्ट्रेलियाने 3 दिवसात जिंकला होता.

इंदूर कसोटी 3 दिवसात संपल्यानंतर सामनाधिकारी ख्रिस ब्रॉड यांनी त्याला खराब रेटिंग दिले. पण, आता बीसीसीआयने आयसीसीकडे ब्रॉडच्या निर्णयाचे पुनरावलोकन करण्याची मागणी केली आहे. भारतीय क्रिकेट हायकमांडच्या म्हणण्यानुसार, आयसीसीने खेळपट्टीबाबत कोणताही निष्कर्ष काढण्याची घाई केली आहे.

ख्रिस ब्रॉडने इंदूरच्या होळकर स्टेडियमच्या खेळपट्टीला 3 डिमेरिट पॉइंट दिले. हे गुण 5 वर्षांच्या रोलिंग कालावधीसाठी वैध असतील. आता प्रश्न असा आहे की या डिमेरिट पॉइंट्सचा काय परिणाम होतो? याबाबतचे नियम व कायदे काय आहेत?

क्रिकेटच्या नियमांनुसार, जर एखाद्या स्टेडियमच्या खेळपट्टीला ICC कडून 5 डिमेरिट पॉइंट मिळतात, तर ते पुढील 12 महिने कोणत्याही आंतरराष्ट्रीय सामन्याचे आयोजन करू शकत नाही. दुसरीकडे, जर आयसीसीने एखाद्या खेळपट्टीला 10 डिमेरिट पॉइंट दिले तर 24 महिने त्यावर कोणताही आंतरराष्ट्रीय सामना खेळता येणार नाही.

डिमेरिट पॉइंट्सशी संबंधित क्रिकेटचे हे नियम जाणून घेतल्यानंतर, आता तुम्हाला हे समजले असेल की बीसीसीआयने आयसीसीकडून घेतलेल्या निर्णयाचे पुनरावलोकन करण्याची मागणी किती न्याय्य आहे. बीसीसीआयने आयसीसीला पत्र लिहून पुनरावलोकनाची मागणी केली आहे, ज्यामध्ये त्यांनी निर्णयाचा पुनर्विचार करण्याची ऑफर दिली आहे. आता बातमी आहे की बीसीसीआयच्या या मागणीनंतर आयसीसीने चौकशीसाठी दोन सदस्यीय समिती स्थापन केली आहे.