राष्ट्रगीत वाजताच रडला भारतीय खेळाडू, त्यानंतर ऑस्ट्रेलियाला रडवले आणि मिळवून दिला टीम इंडियाला विजय


भारतीय क्रिकेटमध्ये गेल्या काही वर्षांत वेगवान गोलंदाजांचे मोठे रोपण आले आहे. कपिल देव, जवागल श्रीनाथ, झहीर खान आणि आशिष नेहरा सारखे सर्वोत्तम वेगवान गोलंदाज असलेल्या या देशात अचानक मोहम्मद शमी, भुवनेश्वर कुमार, उमेश यादव आणि वेगवान गोलंदाजीचे उत्तम उदाहरण म्हणजे जसप्रीत बुमराह अशी नावे उदयास आली. टीम इंडियामध्ये ही सर्व नावे जवळपास एकाच वेळी समोर आली आणि अशा परिस्थितीत यानंतरही भारताचा कोणी वेगवान गोलंदाज आपली छाप पाडू शकेल का, असा प्रश्न उपस्थित झाला होता. 26 डिसेंबर 2020 रोजी मेलबर्न क्रिकेट ग्राउंडवर उत्तर सापडले. उत्तर होते- मोहम्मद सिराज.

उजव्या हाताचा भारतीय वेगवान गोलंदाज मोहम्मद सिराज याचा आज वाढदिवस आहे. 13 मार्च 1994 रोजी हैदराबादमध्ये जन्मलेला मोहम्मद सिराज गेल्या 3 वर्षांत भारतीय संघाच्या गोलंदाजीचा एक महत्त्वाचा भाग बनला आहे. मात्र, एक काळ असा होता की, सिराजला इंडियन प्रीमियर लीगमधून ओळख मिळाली, पण ही ओळख एखाद्या तेज गोलंदाजाची नसून एका हार्ड हिटिंग गोलंदाजाची होती, मात्र येथपर्यंत पोहोचण्याचा प्रवास सिराजसाठी सोपा नव्हता. सिराजचे वडील ऑटोरिक्षा चालक होते, त्यांनी आपल्या मुलाचे क्रिकेटर बनण्याचे स्वप्न कसेतरी पूर्ण केले.

हैदराबादसाठी रणजी ट्रॉफीमध्ये पदार्पण केल्यापासून सिराजने देशांतर्गत क्रिकेटमध्ये छाप पाडण्यास सुरुवात केली. त्याचवेळी त्यांना भरत अरुणच्या रूपाने असा प्रशिक्षक मिळाला, ज्याने सिराजची आवड तर समजून घेतलीच, पण त्यांची क्षमताही वाढवली. भरत अरुण जेव्हा टीम इंडियाचे बॉलिंग कोच होते, तेव्हाच सिराजने टीम इंडियात आपली जागा पक्की केली होती. मात्र, त्याआधी सिराजची सुरुवात चांगली झाली नाही. सिराजने 2017 मध्ये भारतासाठी टी-20 पदार्पण केले, तर 2019 मध्ये एकदिवसीय पदार्पण केले. असे असूनही सिराज आपली जागा निश्चित करू शकला नाही.

तोपर्यंत सिराज आयपीएलमध्ये रॉयल चॅलेंजर्स बंगळुरूकडून खेळत होता आणि तिथेही तो खूप महागात पडला होता. असे असूनही, त्याच्यावर विश्वास ठेवला गेला आणि नंतर यूएईमध्ये खेळल्या गेलेल्या 2020 च्या मोसमात सिराजने आपल्या सनसनाटी कामगिरीने ठळक केले. देशांतर्गत क्रिकेटमधील सातत्यपूर्ण चांगला खेळ आणि आयपीएलमधील त्या कामगिरीच्या जोरावर सिराजला ऑस्ट्रेलिया दौऱ्यासाठी कसोटी संघात स्थान मिळाले.

सिराज टीम इंडियासोबत ऑस्ट्रेलियात असताना त्याच्या वडिलांचे हैदराबादमध्ये आजारपणाने निधन झाले. तरुण सिराज पूर्णपणे तुटला होता आणि त्याला घरी परतायचे होते पण त्याच्या आईने त्याला थांबवले आणि वडिलांचे स्वप्न पूर्ण करण्यास सांगितले. सिराज संघासोबत राहिला आणि 26 डिसेंबर 2020 रोजी मेलबर्न क्रिकेट मैदानावर त्याने कसोटी पदार्पण केले. सामन्यापूर्वी राष्ट्रगीत सुरू असताना सिराज भावूक झाला आणि रडू लागला. त्याच्या उत्साहाचे आणि उत्साहाचे सर्वांनी कौतुक केले. सिराजने पदार्पणाच्या सामन्यात 5 विकेट घेत संघाच्या विजयात महत्त्वाची भूमिका बजावली.

या मालिकेत तो भारताकडून सर्वाधिक 13 बळी घेणारा गोलंदाज ठरला होता. या कामगिरीमुळे तो कसोटी क्रिकेटमधील भारतीय वेगवान गोलंदाजीचा एक महत्त्वाचा भाग बनला. त्याच वेळी, त्याला वनडे आणि टी-20 मध्ये स्थान मिळविण्यासाठी आणखी प्रतीक्षा करावी लागली, परंतु 2022 मध्ये सिराजने पांढऱ्या चेंडूनेही आपले कौशल्य दाखवण्यास सुरुवात केली.

विशेषत: सिराजची आग ओडीआय फॉरमॅटमध्ये सुरू झाली आणि त्याने इंग्लंडपासून वेस्ट इंडिज, न्यूझीलंड आणि भारतापर्यंत अनेक विकेट्स घेतल्या. फेब्रुवारी 2022 ते जानेवारी 2023 मध्ये एकदिवसीय सामन्यांमध्ये परतल्यापासून सिराजने भारतासाठी सर्वाधिक 38 विकेट घेतल्या. या कामगिरीचा परिणाम म्हणजे जानेवारी 2023 मध्ये सिराज एकदिवसीय क्रमवारीत पहिल्या क्रमांकाचा गोलंदाज बनला.

सिराजने आतापर्यंत भारतासाठी 18 कसोटी सामन्यात 47 बळी घेतले आहेत, तर 21 एकदिवसीय सामन्यांमध्ये 38 बळी घेतले आहेत. त्याचबरोबर त्याने 8 टी-20 सामन्यात 11 विकेट्स घेतल्या आहेत.