7 तास जिममध्ये घालवते, घराचीही काळजी घेते, वयाच्या 41 व्या वर्षी चॅम्पियन बनली दोन मुलांची आई


साधारणपणे आपण महिलांची क्षमता आणि कौशल्य केवळ घराच्या चार भिंतींच्या आतच मर्यादित ठेवतो, पण तसे नाही. संधी मिळाल्यावर या महिला असे पराक्रम करू शकतात ज्याचा तुम्ही कधी विचारही केला नसेल. असेच काहीसे उत्तराखंडच्या 41 वर्षीय प्रतिभा थापियालने केले आहे. दोन मुलांची आई असलेली प्रतिभा सध्या बॉडीबिल्डिंगमध्ये राष्ट्रीय विजेती आहे. कठोर परिश्रम आणि उत्कटतेने कोणतेही ध्येय कधीही गाठता येते, हे तिच्या कथेतून सिद्ध होते.

उत्तराखंडमधील पौरी गढवाल येथील रहिवासी असलेल्या प्रतिभाने मध्य प्रदेशातील रतलाम येथे झालेल्या 13व्या राष्ट्रीय वरिष्ठ महिला शरीरसौष्ठव स्पर्धेत सुवर्णपदक जिंकले. प्रतिभा पहिल्यांदाच या चॅम्पियनशिपमध्ये सहभागी झाली होती आणि या पदकामुळे तिचा आत्मविश्वास खूप वाढला आहे.

प्रतिभाला दोन मुलगे आहेत. एक मुलगा 15 वर्षांचा आहे, जो 10वीत शिकतो, तर दुसरा मुलगा 17 वर्षांचा आहे जो 12वीत शिकतो. टाईम्स ऑफ इंडियाच्या बातमीनुसार, 2018 मध्ये प्रतिभाला समजले की तिची थायरॉईड पातळी खूप वाढली आहे. त्यावेळी डॉक्टरांनी तिला व्यायाम करण्याचा सल्ला दिला. प्रतिभाने पतीसोबत जीम जॉईन केली आणि इथूनच तिचा फिटनेस प्रवास सुरू झाला. काही महिन्यांतच प्रतिभाने 30 किलो वजन कमी केले.

गेल्या वर्षी प्रतिभाने प्रथमच शरीरसौष्ठव स्पर्धेत भाग घेतला होता. सिक्कीम येथे झालेल्या स्पर्धेत ती चौथी राहिली. यापूर्वी तिला बॉडीबिल्डर बनणे सोयीचे नव्हते, कारण तिने असे कपडे घातले नव्हते. जेव्हा तिने पहिल्यांदा असे केले, तेव्हा शेजाऱ्यांनी तिला टोमणे मारले. मात्र, पतीच्या मदतीने तिने हा अडथळाही पार केला. प्रतिभा आता आशियाई आणि जागतिक चॅम्पियनशिपसाठी तयारी करत आहे. ती दररोज जवळपास सात तास जिममध्ये घालवते आणि अतिशय कडक डाएट फॉलो करते. त्यामुळेच तिला हे पदक मिळाले आहे.