एटीएममधून पैसे काढताना लक्षात ठेवा या गोष्टी, नाहीतर रिकामे होईल तुमचे बँक खाते


आजच्या युगात, बहुतेक लोक त्यांच्या बँक खात्यातून पैसे काढण्यासाठी एटीएमचा वापर करतात. एटीएमच्या माध्यमातून लोकांना त्यांच्या गरजेनुसार काही सेकंदात सहज पैसे मिळतात. पण एटीएम वापरतानाही काळजी घेणे आवश्यक आहे. कारण, आजकाल गुन्हेगार एटीएमशी संबंधित फसवणूकही करत आहेत. गुन्हेगार यासाठी स्किमिंगचाही वापर करतात. हे स्किमिंग काय आहे आणि ते कसे टाळता येईल ते जाणून घेऊया.

स्किमिंगमध्ये, एटीएम कार्डवर असलेल्या चुंबकीय पट्टीद्वारे माहितीची चोरी केली जाते. कार्डच्या मागील बाजूस दिलेली चुंबकीय पट्टी वाचून गुन्हेगार क्रेडिट किंवा डेबिट किंवा एटीएम कार्डवरून माहिती मिळवतात. हे करण्यासाठी, ते एटीएम किंवा व्यापारी पेमेंट टर्मिनलला एक लहान डिव्हाइस जोडतात. हे उपकरण कार्डचे तपशील स्कॅन करून ते संग्रहित करते. याशिवाय पिन टिपण्यासाठी एक छोटा कॅमेराही वापरला जातो. एटीएम, रेस्टॉरंट, दुकाने किंवा इतर ठिकाणीही स्किमिंग होते.

लक्षात ठेवा या गोष्टी

  • एटीएमजवळ उभे राहा आणि तुमचा पिन पहा आणि पिन टाकताना दुसऱ्या हाताने कीपॅड झाकून ठेवा.
  • आपल्यास काहीतरी असामान्य, विचित्र, संशयास्पद दिसल्यास किंवा एटीएममध्ये काही गडबड झाल्याचे दिसल्यास किंवा कीपॅड व्यवस्थित जोडलेले नसल्यास, व्यवहार थांबवा आणि बँकेला कळवा.
  • कार्ड स्लॉट किंवा कीपॅडमध्ये काहीतरी अडकल्याची तुम्हाला शंका असल्यास, ते वापरू नका. व्यवहार रद्द करा आणि निघून जा.
  • कोणतीही संशयास्पद गोष्ट काढून टाकण्याचा कधीही प्रयत्न करू नका.
  • एटीएममध्ये अज्ञात व्यक्तीने फोन करून मदत मागितली तर सावध व्हा. तुमचे लक्ष विचलित करण्याचा प्रयत्न कोणालाही करू देऊ नका.
  • तुमचा पिन कोणाशीही शेअर करू नका. जी व्यक्ती तुमच्या बँकेकडून किंवा पोलिसांकडून असल्याचा दावा करत आहे.