खेळपट्टी नको, फलंदाजीवर लक्ष द्या… राहुल द्रविडचे ‘स्फोटक’ वक्तव्य


नागपूर कसोटी तीन दिवसांत संपली, दिल्लीतील सामनाही तीन दिवसांत आणि इंदूरचा सामनाही तीन दिवसांत संपला. आतापर्यंत बॉर्डर-गावस्कर मालिकेत हेच पाहायला मिळाले आहे. याचे सर्वात मोठे कारण स्पिन फ्रेंडली विकेट हे सांगितले जात आहे. जिथे केवळ ऑस्ट्रेलियाच नाही, तर भारतीय फलंदाजही फिरकीपटूंसमोर नाचताना दिसले आहेत. आता चेंडू एवढा फिरतो आहे, मग गदारोळ माजणार हे निश्चित आणि ऑस्ट्रेलियाच्या अनेक दिग्गज खेळाडूंनी तेच केले आहे. मात्र, भारताचे मुख्य प्रशिक्षक राहुल द्रविड यांनी आपल्या एका उत्तराने खेळपट्टीवर प्रश्न उपस्थित करणाऱ्यांना चोख प्रत्युत्तर दिले आहे.

राहुल द्रविडने स्पष्टपणे सांगितले की, सध्याच्या मालिकेत फिरकीसाठी अनुकूल विकेट बनण्यास मला कोणतीही शंका नाही. द्रविडने स्पष्टपणे सांगितले की, जागतिक कसोटी चॅम्पियनशिपमधील गुण महत्त्वाचे आहेत आणि त्यामुळेच बहुतांश देश निकाल देणाऱ्या खेळपट्ट्या तयार करतात. चार कसोटी सामन्यांच्या मालिकेत भारत सध्या 2-1 ने पुढे आहे. आयसीसीचे सामनाधिकारी ख्रिस ब्रॉड यांनी इंदूरमध्ये खेळल्या गेलेल्या तिसऱ्या कसोटी सामन्यातील विकेट खराब असल्याचे घोषित केल्यानंतर, टर्न-टेकिंग विकेट्सच्या तयारीची चर्चा सुरू झाली आहे.

द्रविडने नागपूर, दिल्ली आणि इंदूरच्या विकेट्सचा बचाव केला आणि म्हणाला, ‘मी या प्रकरणात जास्त तपशीलात जाणार नाही. सामनाधिकारी त्यांचे मत व्यक्त करण्यास मोकळे आहेत. मी त्याच्या मतांशी सहमत आहे की नाही हे महत्त्वाचे नाही. माझे मत काय आहे, हे महत्त्वाचे नाही. पण जेव्हा डब्ल्यूटीसीचे गुण धोक्यात असतात, तेव्हा तुम्हाला अशा विकेटवर खेळावे लागते ज्यामुळे निकाल मिळतो. अशा परिस्थितीत फलंदाजांना अशा खेळपट्टीवर खेळण्याचा मार्ग शोधावा लागतो.

राहुल द्रविडने मान्य केले की, संघांनी अनेक वर्षांपासून तयार केलेल्या विकेट्सवर खेळणे आव्हानात्मक आहे. द्रविड म्हणाला, असे होऊ शकते आणि हे केवळ भारतातच नाही तर जगभरात घडत आहे. कधी-कधी योग्य ताळमेळ साधणे सर्वांनाच अवघड जाते आणि ते फक्त इथेच नाही तर इतर ठिकाणीही घडू शकते. तो म्हणाला, जेव्हा आपण परदेश दौऱ्यावर जातो, तेव्हा आव्हानात्मक विकेट्सवर खेळावे लागते. आम्ही अलीकडेच दक्षिण आफ्रिकेत खेळलो, जिथे फिरकीपटूंनी चांगली कामगिरी केली नाही. प्रत्येकाला अशा विकेट्स तयार करायच्या असतात, जिथे निकाल येतो. राहुल द्रविडने आपला मुद्दा सांगितला आहे. आता पाहावे लागेल की अहमदाबादमध्ये खेळपट्टी कशी बनते आणि तिथे कोण जिंकते?