तुमचे क्रेडिट कार्ड लुटत आहे का तुमचा खिसा? असू शकतात हे छुपे शुल्क


क्रेडिट कार्ड वापरण्याचे अनेक सुख आहेत. तुम्हाला एखादी वस्तू घ्यायची असेल, तुमच्याकडे पैसे नसतील, तर आत्ता खरेदी करा आणि नंतर पैसे द्या, फक्त क्रेडिट कार्ड बेनिफिट्स ही सुविधा देतात. त्याचप्रमाणे, कर्ज घेण्यासाठी आवश्यक असलेला CIBIL स्कोअर ठरवण्यासाठी तुमचा क्रेडिट कार्ड खूप उपयुक्त आहे. पण अनेक वेळा असे घडते की तुमचे क्रेडिट कार्ड तुमच्या खिशाला लुटते. कारण अनेक छुपे शुल्क गुंतलेले असतात.

क्रेडिट कार्डवर कोणत्या प्रकारचे छुपे शुल्क आकारले जाते, हे तुम्हाला माहीत असले पाहिजे. जेणेकरून तुमचा खिसा सुरक्षित राहील. बऱ्याच कार्डांवर वार्षिक शुल्क असले तरी, तुम्हाला त्याची जाणीव असणे आवश्यक आहे.

वार्षिक शुल्क हे खरे तर ‘छुपे शुल्क’ नसते. हे तुमच्या कार्ड प्रकारानुसार बदलते, जे वर्षातून एकदाच आकारले जाते. साधारणपणे, बँक ग्राहकांना वार्षिक शुल्काची आगाऊ माहिती देते. त्याच वेळी, अनेक वेळा बँका ग्राहकांना आजीवन मोफत कार्ड देखील देतात.

तुम्हाला क्रेडिट कार्डवर ‘कॅश लिमिट’ देखील मिळते. ही मर्यादा तुम्ही क्रेडिट कार्ड वापरून एटीएममधून पैसे काढण्यासाठी वापरू शकता. पण प्रत्यक्षात हा सौदा खूपच महागडा ठरतो. क्रेडिट कार्डमधून पैसे काढण्यासाठी तुम्हाला 2.5 टक्क्यांपर्यंत फी भरावी लागते.

तुम्हाला तुमच्या क्रेडिट कार्डवरील खर्च मर्यादेपेक्षा जास्त खर्च करण्याची परवानगी नाही. हे तुमच्या क्रेडिट कार्डच्या प्रकारावर अवलंबून आहे. तुम्ही तुमच्या मर्यादेपेक्षा जास्त खर्च केल्यास, बँका ‘ओव्हर लिमिट फी’ आकारतात. बहुतेक बँका यासाठी किमान 500 रुपये शुल्क आकारतात.

जर तुम्ही तुमचे क्रेडिट कार्ड पेमेंट एका विशिष्ट तारखेनंतर केले. मग बँका तुमच्याकडून उशीरा पेमेंट शुल्क आकारतात. हे टाळण्यासाठी बँकांनी तुम्हाला किमान रक्कम भरण्याची सुविधा दिली असली तरी. जर तुम्ही हे देखील भरले नाही, तर तुम्हाला विलंब शुल्क भरावे लागेल. हे तुमच्या पुढील विधानात जोडून येते.

अनेकदा क्रेडिट कार्ड कंपन्या त्यांच्या कार्डद्वारे जगभरात पेमेंट करण्याच्या सुविधेची जाहिरात करतात. मात्र यामध्ये यावरील शुल्काची माहिती कधीच दिली जात नाही. तुम्ही पैसे काढल्यास किंवा तुमच्या क्रेडिट कार्डने परदेशात शॉपिंग करत असल्यास. मग तुम्हाला खूप मोठा ‘फॉरेन करन्सी मार्क-अप’ चार्ज द्यावा लागेल. हे तुमच्या पेमेंट खात्याच्या निश्चित टक्केवारीइतके आहे.