मेटापाठोपाठ गुगलनेही सुरू केली कर्मचारी कपात, या लोकांवर होणार परिणाम


मेटाच्या कर्मचारी कपातीची बाब चर्चेत असतानाच आता गुगलनेही आपल्या चीन कार्यालयातील कर्मचाऱ्यांची छाटणी जाहीर केली आहे. कंपनीचे सीईओ सुंदर पिचाई यांनी जानेवारीमध्ये जागतिक स्तरावर 12,000 कर्मचाऱ्यांना काढून टाकण्याची योजना जाहीर केल्यानंतर गुगलच्या चीन विभागाने कर्मचाऱ्यांना कामावरून काढण्यास सुरुवात केली आहे. अहवालानुसार, गुगल चायना कार्यालयातील टाळेबंदीची सध्याची फेरी पगार मानक रीसेट करण्यासाठी आहे. याशिवाय, एकूण कामाची कार्यक्षमता सुधारण्याचा आणि ऑपरेटिंग खर्च कमी करण्याचा प्रयत्न आहे. गुगल चायना ऑफिसमधील टाळेबंदीच्या या फेरीचा सर्वाधिक पगार असलेल्या वरिष्ठ कर्मचाऱ्यांवर सर्वात मोठा परिणाम होईल.

अहवालानुसार, काही कर्मचारी सदस्यांना गेल्या महिन्याचा पगार, स्टॉक आणि वार्षिक रजा सवलत, CNY 30,000 (रु. 3.5 लाख) रोख आणि वैद्यकीय विमा मिळेल जर त्यांनी 10 मार्चपूर्वी नोकरी सोडली तर. काही कर्मचाऱ्यांना तीन महिन्यांचा बफर कालावधी देखील दिला जात आहे, जेथे त्यांना पगार मिळेल, परंतु त्यांना काम करण्याची आवश्यकता नाही. हे कर्मचाऱ्यांना अयोग्य समाप्तीपासून संरक्षण करण्यासाठी चिनी कायद्यांमुळे असू शकते.

चीनपूर्वी गुगलने भारत विभागातील कर्मचाऱ्यांना कामावरून काढण्यास सुरुवात केली. गेल्या महिन्यात कंपनीने वेगवेगळ्या विभागातील सुमारे 450 कर्मचाऱ्यांना अचानक काढून टाकले. गुगल इंडियाची प्रमुख कार्यालये गुरुग्राम, बेंगळुरू आणि हैदराबाद येथे आहेत. दरम्यान, गुगलच्या सिंगापूर कार्यालयाने काही कर्मचाऱ्यांना कामावरून काढून टाकले होते. त्यावेळी गुगल इंडियाचे व्हीपी संजय गुप्ता यांनी कर्मचाऱ्यांना लिहिलेल्या पत्रात कंपनीने उत्पादन क्षेत्र आणि कार्यांचा आढावा घेतल्याचे सांगितले होते. ते म्हणाले की, आम्ही अमेरिकेतील बाधित कर्मचाऱ्यांना आधीच एक वेगळा ईमेल पाठवला आहे. इतर देशांमध्ये, स्थानिक कायद्यांमुळे या प्रक्रियेला जास्त वेळ लागेल. गुगलचे मागील प्रोग्राम मॅनेजर निकोल त्साई यांनी सांगितले की टाळेबंदी प्रत्यक्षात यादृच्छिक होती आणि या निर्णयावर कोणाचाही सल्ला घेण्यात आला नाही.

जानेवारी 2023 मध्ये, Google चे CEO सुंदर पिचाई यांनी 12,000 कर्मचाऱ्यांना काढून टाकण्याच्या कंपनीच्या निर्णयाची घोषणा करणारे पत्र प्रकाशित केले. यूएस मधील कर्मचाऱ्यांना काढून टाकण्याच्या पहिल्या फेरीचा परिणाम झाला आणि नुकसानभरपाईचा एक भाग म्हणून, कंपनी पूर्ण अधिसूचना कालावधी (किमान 60 दिवस), विच्छेदन पॅकेज, वापरलेल्या सुट्टीच्या वेळेसाठी पेमेंट, 2022 बोनस आणि 6 महिन्यांसाठी पगार देत आहे.