हा माणूस 16 वर्षे गुहेत राहत आहे ‘प्राण्यां’सारखा, सांगितली त्याची कहाणी


एका माणसाने चैनीचे जीवन सोडून जंगलातील ‘प्राण्यां’प्रमाणे गुहेत राहण्याचा निर्णय घेतला. इतकेच नाही तर या व्यक्तीने आपल्या आयुष्यातील 16 वर्षे आदिमानवाप्रमाणे गुहेत राहून घालवली. आता या व्यक्तीने आपली शोकांतिका सांगितली आहे की त्याने सर्व काही सोडून ‘केव्हमॅन’ बनणे का निवडले आणि हा प्रवास त्याच्यासाठी कसा होता.

येथे अमेरिकेतील उटाह येथील रहिवासी असलेल्या डॅनियल शेलाबर्गरबद्दल बोलले जात आहे, ज्याला ‘सुएलो’ या नावानेही ओळखले जाते. तो 16 वर्षे गुहेत राहिला. त्याने सांगितले की घराचे भाडे चुकवताना, तो इतका कंटाळला होता की त्याने सर्व काही सोडून जंगलात जाऊन गुहेत राहण्याचा निर्णय घेतला. गुहेत राहिल्यानंतर त्याला कधीही पैशांची गरज भासली नाही, असे सुएलो सांगतात. तो येथे आदिमानवासारखा जगत होता.

तुमच्या लक्षात आले असेल की भाडे परवडत नसल्यामुळे लोक स्वस्त ठिकाणी जातात, पण सुएलोने तसे केले नाही. त्याने जंगलातील एका गुहाला आपले निवासस्थान बनवले. त्यानंतर तेथे राहण्यास सुरुवात केली. सुएलो सांगतो की या वर्षांत तो रस्त्यावरून गोळा केलेले नैसर्गिक वनस्पती आणि अन्नपदार्थ खाऊन जगला. मात्र 2016 मध्ये वृद्ध आई-वडिलांचा सांभाळ करण्यासाठी त्याला शहरात परतावे लागले.

सुएलोच्या म्हणण्यानुसार, तो 90 च्या दशकापासून गुहेत राहत होता. मात्र, 2009 मध्ये त्याने पूर्णपणे गुहेत राहण्याचा निर्णय घेतला. त्याने सर्व संपत्ती सोडून दिल्याचे सांगितले. मात्र, आता सुएल त्याच्या जीवनशैलीमुळे प्रसिद्ध चेहरा बनला आहे. तो ओन्ली ह्यूमनच्या एपिसोडमध्येही दिसला आहे. यामध्ये त्याने सांगितले की, तो 90 च्या दशकापासून गुहेत राहतो, तर त्याला चांगली नोकरी होती.

जेव्हा त्याला गुहेत राहण्याचे आणि एकटे राहण्याचे कारण काय असे विचारण्यात आले, तेव्हा त्याने सांगितले की आपण आधुनिक जीवनाला कंटाळलो आहोत. तो म्हणाला, मग मला वाटले आता पुरे झाले. मी आता खर्च करू शकत नाही. मालमत्तेचा त्याग केल्यावर, मी स्वतःला पूर्णपणे मुक्त समजले. मात्र, गुहेत राहिल्यानंतर त्यांना सरकारकडून कोणतीही मदत मिळाली नसल्याचे त्यांचे म्हणणे आहे.