ऑस्ट्रेलियाचा हा माजी क्रिकेटपटू बनला ‘बंडखोर’, आपल्याच दिग्गजांवर हल्लाबोल


भारत आणि ऑस्ट्रेलिया यांच्यात तीन कसोटी सामने खेळले गेले आहेत. ज्यामध्ये भारताने 2 आणि ऑस्ट्रेलियाने एक कसोटी जिंकली आहे. या मालिकेतील तिन्ही कसोटी सामन्यांमध्ये खेळापेक्षा खेळपट्टीचीच अधिक चर्चा झाली आहे. ऑस्ट्रेलियाच्या माजी क्रिकेटपटूंनी भारतीय खेळपट्ट्यांवर जोरदार प्रश्न उपस्थित केले आहेत. काहींनी खेळपट्ट्या कसोटी क्रिकेटसाठी योग्य नसल्याचे सांगितले, तर काहींनी सामना एका दिवसात संपवण्याची टिप्पणी केली. दरम्यान त्यांच्या माजी क्रिकेटपटूंना ऑस्ट्रेलियन वेगवान गोलंदाजाने धुवून काढले आहे. येथे बॉर्डर गावस्कर करंडक स्पर्धेदरम्यान भारतातील खेळपट्ट्यांवर होणारा हाहाकार समजण्यापलीकडचा आहे, असे मानणाऱ्या माजी वेगवान गोलंदाज मायकेल कॅस्प्रोविचबद्दल बोलले जात आहे.

मायकेल कॅसप्रोविझ म्हणाला की खेळपट्टीवर अशा गोष्टी विचित्र आहेत, कारण या पूर्णपणे भारतीय विकेट आहेत आणि ऑस्ट्रेलियाला त्यानुसार जुळवून घ्यावे लागेल. 29 वर्षांपूर्वी भारतामध्ये ऑस्ट्रेलियाच्या पहिल्या विजयाच्या नायकांपैकी एक असलेल्या कॅसप्रोविझने द एजला सांगितले की, मला हायप समजत नाही. या पारंपारिक भारतीय विकेट्स आहेत आणि त्यांच्याबद्दल इतका गोंधळ का आहे, हे माहित नाही. तो म्हणाला, इंदूर कसोटीत विकेट अधिक वळण घेत होती, परंतु सामना लवकर सुरू झाल्यामुळे कदाचित थोडा ओलावा झाला असेल. सकाळी बाकीचे दिवस तेवढे वळण मिळत नव्हते.

क्रास्पोविचचे हे विधान ऑस्ट्रेलियाचे माजी दिग्गज मार्क टेलर, मार्क वॉ यांना चोख प्रत्युत्तर आहे. हे क्रिकेटपटू भारतीय खेळपट्ट्यांवर सातत्याने वक्तव्ये करत आहेत. कॅसप्रोविच म्हणाला, मला 1998 ची बंगळुरू कसोटी आठवते, जिथे कोरडी खेळपट्टी दिसत होती. त्यावर गवत नव्हते पण भेगा पडल्या होत्या. तुम्हाला परिस्थितीशी जुळवून घ्यावे लागेल. अखेर हे कसोटी क्रिकेट आहे.टीम इंडियाचा कर्णधार रोहित शर्मानेही खेळपट्टीवर खूप बोलले जात असल्याचे म्हटले आहे. ऑस्ट्रेलियात अवघ्या दोन दिवसांत कसोटी संपली, मग अशा गोष्टी का घडत नाहीत, असेही गावस्कर म्हणाले होते.

बॉर्डर-गावस्कर मालिकेत भारताने नागपूर आणि दिल्ली कसोटी जिंकल्या होत्या पण इंदूरमध्ये ऑस्ट्रेलियाने विजय मिळवला होता. आता या मालिकेतील शेवटचा सामना अहमदाबादमध्ये होणार आहे. ९ मार्चपासून सुरू होणारा हा सामना जिंकणे टीम इंडियासाठी खूप महत्त्वाचे आहे. एक विजय त्याला जागतिक कसोटी चॅम्पियनशिपच्या अंतिम फेरीत घेऊन जाईल. मात्र, इंदूरमधील ऑस्ट्रेलियाची कामगिरी पाहता हा मार्ग तितकासा सोपा दिसत नाही.