IPL 2023 साठी नवा नियम, आता खेळाडू अंपायरसमोर घेणार या सूटचा पुरेपूर फायदा


डब्ल्यूपीएलच्या पहिल्या सामन्यात जेव्हा मुंबई इंडियन्सची कर्णधार हरमनप्रीत कौरने वाईड बॉलसाठी डीआरएस घेतला, तेव्हा सर्वांनाच आश्चर्याचा धक्का बसला. कारण तेव्हा या नियमाची पूर्ण माहिती नव्हती. पण, डब्ल्यूपीएलच्या पहिल्या सत्रात वापरण्यात येणारा हाच नियम आता आयपीएल 2023 मध्येही दिसणार आहे. तेथेही खेळाडू या नवीन नियमाचा पुरेपूर फायदा घेताना दिसतील, ज्यामुळे त्यांना पंचांच्या निर्णयाविरुद्ध डीआरएस घेता येईल.

टी-20 लीगमध्ये पहिल्यांदाच खेळाडूंना वाइड आणि नो-बॉलच्या निर्णयाचे पुनरावलोकन करण्याचे स्वातंत्र्य मिळत आहे. WPL म्हणजेच महिला प्रीमियर लीग ही पहिली स्पर्धा आहे. आणि, आता ते आयपीएलमध्येही वापरले जाणार आहे. यावेळचे आयपीएल थोडे वेगळे पाहायला मिळणार हे स्पष्ट झाले आहे. नेमकी हीच गोष्ट डब्ल्यूपीएलमध्ये पाहायला मिळत आहे.

खेळाडू आता डीआरएसचा वापर वाईड आणि नो बॉलच्या विरोधात करतील आणि प्रत्येक डावात असे करण्याच्या दोन संधी असतील. तथापि, डीआरएस चाबूक निर्णयाने पायाच्या विरोधात काम करताना दिसणार नाही.

महिला प्रीमियर लीगच्या पहिल्या 2 सामन्यांमध्ये खेळाडूंनी निर्भयपणे या नवीन नियमाचा फायदा घेतला. मुंबई इंडियन्स आणि गुजरात जायंट्स यांच्यातील पहिल्या सामन्यात अंपायरने मुंबईची फिरकीपटू सायका इशाकचा चेंडू वाईड म्हटल्यावर त्याचा वापर करण्यात आला. मुंबईने डीआरएस घेतला आणि अंपायरला निर्णय बदलावा लागला.

त्याचप्रमाणे, स्पर्धेच्या दुसऱ्या सामन्यात, दिल्ली कॅपिटल्सची फलंदाज जेमिमा रॉड्रिग्ज हिने देखील हा नवीन नियम वापरला, जेव्हा तिने मेगनच्या फुल टॉस बॉलला चौकार मारला आणि मैदानावरील पंचांनी त्याला नो बॉल म्हटले नाही हे पाहिले. मात्र, जेमिमाने डीआरएस घेतल्यानंतरही पंचांचा निर्णय बदलला नाही.

मात्र, आयसीसी एलिट पॅनेलचे पंच सायमन टॉफेल या नियमावर खूश नाहीत. गेल्या वर्षी ESPNcricinfo शी झालेल्या संभाषणात ते म्हणाले होते की टी-20 क्रिकेटमध्ये वाइड आणि नो बॉलचा आढावा घेऊ नये.