’20 फलंदाज’ वाचू शकले नाहीत भारतीय अक्षर, आता अहमदाबादमध्ये ऑस्ट्रेलियासमोर आहे मोठा प्रश्न


भारत आणि ऑस्ट्रेलिया यांच्यातील बॉर्डर – गावस्कर ट्रॉफीची चौथी आणि शेवटची कसोटी आता अहमदाबादमध्ये खेळवली जाणार आहे. हा कसोटी सामना 9 मार्चपासून खेळला जाणार आहे, ज्यामध्ये भारताचा अक्षर ऑस्ट्रेलियासमोर एक प्रश्न म्हणून असेल, जो आतापर्यंत 20 फलंदाज वाचण्यात अपयशी ठरले आहेत. आम्ही येथे कोणत्याही भारतीय भाषेतील अक्षराबद्दल बोलत नाही, तर टीम इंडियाचा अष्टपैलू खेळाडू अक्षर पटेल, ज्याचा अहमदाबादच्या नरेंद्र मोदी स्टेडियमवर खूप चांगला रेकॉर्ड आहे. या मैदानावर खेळल्या गेलेल्या केवळ 2 कसोटीत त्याने 20 विकेट्स घेतल्या आहेत. म्हणजेच 20 वेळा फलंदाजांना त्याने झेलबाद केले आहे.

आता मोठा प्रश्न असा आहे की, इंदूर जिंकणारा ऑस्ट्रेलिया अहमदाबादमध्ये यशाचा गजर कसा करणार? तेही जेव्हा ते कसोटी मालिका बरोबरीत आणण्यासाठी उत्सुक असतील. यासोबतच डब्ल्यूटीसी फायनल खेळण्याच्या त्याच्याच आशांना पंख देण्यासाठी तो उत्सुक असेल. अक्षर पटेल त्यांच्या निराशेच्या वेळी अडथळा म्हणून उभा राहील.

नागपूर ते इंदूर या प्रवासात अक्षर पटेलने आतापर्यंत चेंडूवर फारशी कामगिरी केलेली नाही. पण त्याच्या बॅटचा जोर खूप गाजवताना दाखवण्यात आला आहे. बॉर्डर-गावस्कर ट्रॉफीच्या पहिल्या 3 कसोटी सामन्यांमध्ये अक्षर पटेलने बॅटने 185 धावा केल्या आहेत, तर चेंडूवर त्याला फक्त 1 बळी घेता आला आहे. पण, अहमदाबादमधील त्याच्या कामगिरीचे चित्र पूर्णपणे वेगळे दिसू शकते. येथे तो त्याचा कर्णधार रोहित शर्माचे सर्वात प्राणघातक शस्त्र ठरू शकतो.

अक्षर पटेलने अहमदाबादच्या नरेंद्र मोदी स्टेडियमवर 2 कसोटी सामन्यांमध्ये 20 विकेट्स घेतल्या आहेत, जे त्याचे घरचे मैदान देखील आहे. यापैकी त्याने एकाच कसोटीत 11 विकेट्स घेतल्या आहेत, ज्यामध्ये अक्षरने पहिल्या डावात 6 आणि दुसऱ्या डावात 5 विकेट्स घेतल्या आहेत. अक्षर पटेलने गेल्या वर्षी फेब्रुवारी-मार्चमध्ये इंग्लंडविरुद्ध हे दोन्ही कसोटी सामने खेळले होते. यामध्ये एक दिवस-रात्र टेस्ट देखील होती, जी 2 दिवसात संपली, तर दुसरी टेस्ट तिसऱ्या दिवशी पूर्ण झाली.

बॉर्डर-गावस्कर ट्रॉफीमध्ये नागपूर ते इंदूरपर्यंतची प्रत्येक कसोटी आतापर्यंत तीन दिवसांत पूर्ण झाली आहे. अहमदाबादमधील कसोटी सामन्याचा निकाल किती दिवसांत लागतो, हे पाहणे बाकी आहे, विशेषत: ऑस्ट्रेलियाची भारतीय संघासमोर खरी कसोटी कधी लागणार आहे.