नोकरदारांना दिलासा, आता ‘पापा’ बनल्यावर मिळणार 3 महिन्यांची रजा


तुम्हीही नोकरी करत असाल तर ही बातमी तुमच्या कामाची आहे. आम्ही असे म्हणत आहोत कारण आता आई होण्यासोबतच वडील झाल्यानंतरही तुम्हाला प्रसूती रजेप्रमाणेच पितृत्व रजा मिळणार आहे. कदाचित तुम्हाला या बातमीवर विश्वास बसणार नाही, पण ही 100% खरी आहे. आतापर्यंत तुम्ही फक्त सरकारी किंवा खाजगी कंपन्यांकडून महिला कर्मचाऱ्यांना दिल्या जाणाऱ्या प्रसूती रजेबद्दलच ऐकले असेल. ही रजा 26 आठवडे म्हणजे सुमारे 6 महिन्यांसाठी आहे. पण, आता पिता बनणाऱ्या पुरुषांनाही तीन महिन्यांची रजा मिळणार असून ती पितृत्व रजेच्या श्रेणीत ठेवण्यात आली आहे.

वृत्तानुसार, भारतातील काही कंपन्यांसह, फायझर इंडियाच्या धर्तीवर, ते आपल्या पुरुष कर्मचार्‍यांना पिता बनल्यानंतर 12 आठवड्यांची पितृत्व रजा देणार आहे. कंपनीने आपल्या पॉलिसीमध्ये म्हटले आहे की, वडील झाल्यानंतर कर्मचारी 2 वर्षांच्या आत या सुट्ट्यांचा वापर करू शकतात. जर कोणी पितृत्व रजा घेत असेल तर त्याला एका वेळी किमान दोन आठवड्यांपासून जास्तीत जास्त 6 आठवड्यांची रजा मिळू शकते.

या कंपन्यांनी सुरू केली पितृत्व रजा धोरण

  • क्युअर फिट – 6 महिने बंद
  • जेपी मॉर्गन – 16 आठवडे
  • फायझर – 12 आठवडे
  • नेट वेस्ट – 12 ते 16 आठवडे
  • एक्सेंचर – 12 ते 16 आठवडे

कंपनीच्या या पॉलिसीमध्ये जे कर्मचारी पिता बनतील, त्यांना 2 वर्षांच्या आत या सुट्ट्यांचा लाभ घेता येईल. पितृत्व रजा घेणाऱ्यांना एकावेळी किमान दोन आठवडे आणि कमाल सहा आठवड्यांची रजा घेण्याची सुविधा आहे. इतर कोणत्याही गुंतागुंतीच्या बाबतीत, कर्मचारी कंपनीच्या रजा पॉलिसीमध्ये समाविष्ट असलेल्या इतर रजे देखील घेऊ शकतील, ज्यात कॅज्युअल रजा, ऐच्छिक रजा आणि वेलनेस रजा यांचा समावेश आहे.

केवळ जैविक पालक बनण्यावरच नाही तर तुम्ही मूल दत्तक घेतल्यास तुम्हाला पितृत्व रजा देखील मिळू शकते. हे सामान्य मातृत्व आणि पितृत्व रजा कार्य करते त्याच प्रकारे कार्य करेल. जे नियम त्या सुट्टीच्या दिवशी असतील, तोच नियम दत्तक घेण्यावरही लागू असेल.