होळीपूर्वी फिके पडले रंग, पिचकाऱ्या महागल्या


होळीचा सण अवघ्या काही तासांवर येऊन ठेपला आहे. मात्र यावेळी होळीच्या रंगांवर महागाईची छाया आहे. अनेक नवीन उत्पादने बाजारात आली आहेत, परंतु गेल्या वर्षीच्या तुलनेत दर 50 टक्क्यांनी अधिक आहेत. हर्बल कलर्ससोबतच पिचकारीची नवीन रेंज बाजारात आली आहे. यावेळी मोटू पतलू, बार्बी डॉल, डोरेमॉन, हल्क, फिश, छत्री, टँक आणि स्कूल बॅग या पिचकारींना मागणी आहे.

होळी हा रंगांचा आणि उत्सवांचा सण आहे. हिवाळ्याचा शेवट आणि उन्हाळ्याची सुरुवात या दरम्यान येणारी होळी दरवर्षी देशभरात मोठ्या उत्साहात साजरी केली जाते. वसंत पंचमीपासून सुरू झालेल्या हँगओव्हरनंतर आता काही दिवसांतच रंगांचा सण सर्वांना आपल्या रंगात रंगवणार आहे. मात्र, यावेळी महागाईमुळे लोकांच्या सणात व्यत्यय येऊ शकतो आणि उत्सवही बोथट होऊ शकतो.

यावेळी होळीच्या तयारीमध्ये दिसणारी सर्वात चांगली गोष्ट म्हणजे मेड इन इंडियाच्या पिचकारी बाजारात उपलब्ध असलेल्या पिचकारीचा वापर. बाजाराशी संबंधित लोकांचे म्हणणे आहे की, चीनमध्ये बनवलेल्या वस्तूंवर, विशेषतः खेळण्यांवर बहिष्कार टाकण्याच्या मागणीदरम्यान वर्षानुवर्षे मेड इन इंडियाचा प्रचार केला जात आहे.

यावेळी बाजारात चिनी बनावटीची खेळणी आणि वॉटर कॅनन्स कमी आहेत. जे चीनमध्ये बनवलेल्या पिचकारीपेक्षा महाग आहेत. किमतीबद्दल बोलायचे झाले तर गतवर्षीच्या तुलनेत यंदा पिचकारी 30 ते 50 टक्क्यांनी महाग आहेत. त्यांची श्रेणी 150 रुपयांपासून सुरू आहे आणि 1000-1500 रुपयांपर्यंतची पिचकारी बाजारात उपलब्ध आहे.

मिठाईबद्दल बोलायचे झाले तर, यावेळी होळीमध्ये मिठाईवाल्यांचे खिसेही अधिक सैल होऊ शकतात. दूध आणि खवा बहुतेक मिठाई बनवण्यासाठी वापरतात. गेल्या वर्षभरात दुधाचे दर अनेक पटीने वाढले असून, त्याचा परिणाम खव्यावर होणार आहे. घाऊक बाजारात आधीच खव्याचे भाव वाढले होते. गेल्या काही दिवसांपासून होळीशी संबंधित मागणीमुळे त्यांच्या दरात किलोमागे सुमारे 100 रुपयांची वाढ झाली आहे.