झपाट्याने पसरत आहे इन्फ्लूएंझा विषाणू, तो फुफ्फुसांना पोहोचवतो नुकसान, जाणून घ्या त्याला कसे रोखायचे


देशात कोरोना विषाणूचा अंत होताना दिसत आहे, परंतु त्याच दरम्यान इन्फ्लूएंझा विषाणू आपले पंख पसरवत आहे. गेल्या काही महिन्यांत अनेकांना याची लागण झाली आहे. रुग्णालयांमध्येही या आजाराचे रुग्ण मोठ्या प्रमाणात येत आहेत. इन्फ्लूएंझामुळे खोकला, सर्दी, सौम्य तापाचे रुग्ण समोर येत आहेत. बहुतेक प्रकरणांमध्ये ताप येत नाही, परंतु खोकला आणि घसादुखीची समस्या कमी होत नाही. हे सर्व इन्फ्लूएन्झाच्या वेगवेगळ्या प्रकारांमुळे घडत आहे. या विषाणूमुळे फुफ्फुसांनाही खूप नुकसान होऊ शकते.

डॉक्टरांच्या मते, इन्फ्लूएंझा व्हायरसचे अनेक प्रकार आहेत. यामध्ये A, B, C आणि D श्रेणी आहेत. यापैकी इन्फ्लुएंझा बी अत्यंत धोकादायक मानला जातो. यामुळे श्वासोच्छवासाच्या संसर्गामुळे फुफ्फुसांचे नुकसान होऊ शकते. या विषाणूमुळे लहान मुलांपासून ते मोठ्यांपर्यंत खूप त्रास सहन करावा लागू शकतो. यामुळे खोकला बराच काळ टिकतो. जरी बहुतेक प्रकरणांमध्ये इन्फ्लूएंझाची लक्षणे सात दिवसांत संपतात, परंतु जर ते यापेक्षा जास्त वेळ घेत असतील तर आपण सतर्क केले पाहिजे.

दिल्लीतील मूलचंद हॉस्पिटलमधील पल्मोनोलॉजी विभागाचे डॉ. भगवान मंत्री स्पष्ट करतात की इन्फ्लूएंझाची लागण झाल्यावर, कोरडा खोकला, हलका ताप आणि घसा खवखवण्याबरोबरच दुखण्याची तक्रार असते. हा एक श्वसन रोग आहे आणि खोकणे आणि शिंकणे याद्वारे एका व्यक्तीकडून दुसऱ्या व्यक्तीमध्ये पसरू शकतो. गेल्या काही दिवसांत इन्फ्लूएंझासोबतच हंगामी फ्लूच्या रुग्णांमध्ये लक्षणीय वाढ झाली आहे. हा आजार आठवडाभरात बरा होत असला तरी या वेळी ही लक्षणे लोकांमध्ये दीर्घकाळ राहिल्याचे दिसून येत आहे. अशा परिस्थितीत लोकांना सल्ला दिला जातो की जर एक आठवड्यापेक्षा जास्त काळ खोकला किंवा घसा दुखत असेल तर त्याला हलके घेऊ नका आणि ताबडतोब डॉक्टरांचा सल्ला घ्या. जे लोक उच्च जोखीम गटात आहेत (गंभीर आजार असलेले रुग्ण आणि गर्भवती महिला) यांनी याची विशेष काळजी घ्यावी.

डॉ. भगवान मंत्री स्पष्ट करतात की इन्फ्लूएंझा बी विषाणू फुफ्फुसांवर हल्ला करतो. गंभीर प्रकरणांमध्ये, यामुळे श्वसनक्रिया बंद पडते. यामुळे, तीव्र ब्राँकायटिस आणि अगदी न्यूमोनियाच्या तक्रारी असू शकतात. या स्थितीत वेळेवर उपचार न मिळाल्याने रुग्णाची प्रकृतीही बिघडू शकते. अशा परिस्थितीत बचत करण्याची गरज आहे.

अशा प्रकारे घ्या काळजी

  • संक्रमित व्यक्तीच्या संपर्कात येणे टाळा
  • बाहेर जाताना मास्क घाला
  • स्वच्छतेची काळजी घ्या
  • खोकताना आणि शिंकताना तोंड झाका

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही