15 वर्षांपूर्वी विराट कोहलीच्या नेतृत्वाखाली भारताचे एकमेव आयसीसी विजेतेपद


विराट कोहलीच्या नेतृत्वाखाली भारताने आयसीसी विजेतेपद पटकावले. सुमारे 15 वर्षांपूर्वी त्याने आपल्या कर्णधारपदाखाली आयसीसी विजेतेपद भारताच्या झोळीत टाकले होते. अंडर 19 वर्ल्डकपमध्ये त्याला हे यश मिळाले होते. कोहलीने जेतेपदाच्या लढतीत दक्षिण आफ्रिकेचा 12 धावांनी पराभव करून भारताला मोठे विजेतेपद मिळवून दिले. यासह कोहली भारतीय क्रिकेटचा मोठा चेहरा बनला. अंडर-19 विश्वचषक जिंकल्यानंतर काही महिन्यांनी, कोहलीने वरिष्ठ संघात पदार्पण केले आणि जगाला आपले कौशल्य दाखवले. कोहलीने भारतीय क्रिकेटला नव्या उंचीवर नेले. त्यानंतर संघाची कमान देखील घेतली. आयसीसीच्या अनेक स्पर्धांमध्ये त्याने भारताचे नेतृत्व केले, पण अनेक विक्रम आपल्या नावावर असलेल्या कोहलीला वरिष्ठ स्तरावर कर्णधार म्हणून भारतासाठी एकही आयसीसी विजेतेपद मिळविता आले नाही.

कोहलीने गेल्या वर्षी अपूर्ण स्वप्नांसह कर्णधारपद सोडले. कोहलीला त्याच्या कारकिर्दीत कर्णधार म्हणून केवळ एकच आयसीसी विजेतेपद जिंकता आले. बरोबर 15 वर्षांपूर्वी त्याने विश्वचषकाची ट्रॉफी उचलली होती. भारताचे हे दुसरे अंडर 19 विश्वचषक विजेतेपद ठरले. भारताच्या या विश्वविजेत्या संघात कोहलीशिवाय रवींद्र जडेजा, मनीष पांडे, सौरव तिवारी या स्टार्सचाही समावेश होता.

फायनलबद्दल बोलायचे झाले तर दक्षिण आफ्रिकेने नाणेफेक जिंकून भारताला प्रथम फलंदाजीची संधी दिली, मात्र भारताची सुरुवात चांगली झाली नाही. भारताला पहिला झटका तरुवर कोहलीच्या रूपाने 3 धावांवर बसला. श्रीवत्स गोस्वामीही लवकर पॅव्हेलियनमध्ये परतला. 27 धावांत 2 विकेट पडल्यानंतर तन्मय श्रीवास्तव आणि विराट कोहली यांनी मिळून डाव 74 धावांपर्यंत नेला, पण कोहलीला केवळ 19 धावा करता आल्या. त्याच्यानंतर काही वेळातच तन्मयही ४६ धावा करून बाद झाला.

सौरभ तिवारी आणि मनीष पांडे यांनी 20-20 धावा, रवींद्र जडेजाने 11 धावा, इक्बालने 9 धावा, प्रदीप सागवानने 13 धावा केल्या आणि सिद्धार्थ कौल आणि अजितेश यांनी 1-1 धावा केल्याने 83 धावांवर 4 गडी बाद झाल्याने संघ 159 धावांपर्यंत पोहोचला. मात्र, त्यानंतर पावसाने व्यत्यय आणला आणि डकवर्थ लुईस नियमाच्या आधारे लक्ष्य 116 धावांवर आणले. भारताचा तणाव वाढत असल्याचे दिसत होते, मात्र गोलंदाजांनी दक्षिण आफ्रिकेला 103 धावांत रोखले. दक्षिण आफ्रिकेकडून रीझा हेंड्रिक्सने सर्वाधिक 35 धावा केल्या. जडेजा, अजितेश आणि कौल यांनी 2-2 विकेट घेतल्या.