IND vs AUS : एका पराभवाने टीम इंडियासोबत हे काय केले, इंदूरने बिघडवले आकडे


इंदूरमध्ये खेळल्या गेलेल्या तिसऱ्या कसोटी सामन्यात भारतीय क्रिकेट संघाचा ऑस्ट्रेलियाकडून पराभव झाला. हा पराभव अपेक्षित नव्हता पण ऑस्ट्रेलियाने आपल्या शानदार खेळाच्या जोरावर भारताला चकित केले. ऑस्ट्रेलियाने नऊ गडी राखून विजय मिळवला आणि मालिकेत बरोबरी साधण्याच्या त्यांच्या संधी जिवंत ठेवल्या. या पराभवाने भारताच्या नावावर काही नकोसे रेकॉर्ड्स आले आहेत.

या सामन्यात भारताने प्रथम फलंदाजी केली आणि सामना अडीच दिवसांत संपला. घरच्या मैदानावर प्रथम फलंदाजी करताना 2012-13 नंतर भारताचा हा पहिलाच पराभव आहे. 2012-13 मध्ये इंग्लंडने भारताचा पराभव केला आणि कोलकाता येथील ईडन गार्डन्स स्टेडियमवर झालेल्या या सामन्यात प्रथम फलंदाजी करताना भारताचा पराभव झाला.

हा सामना तिसऱ्या दिवशीच संपला. तिसऱ्या दिवशीच घरच्या मैदानावर कसोटी सामन्यात भारताला पराभव पत्करावा लागण्याची ही सहावी वेळ आहे. इंदूरपूर्वी 2016-17 मध्ये भारताला पुण्यात ऑस्ट्रेलियाकडून तीन दिवसांत पराभव पत्करावा लागला होता.त्यापूर्वी दक्षिण आफ्रिकेने 2007-08 मध्ये अहमदाबादमध्ये, 2000-01 मध्ये मुंबईत, 1999-00 मध्ये मुंबईतच आणि 1951-52 मध्ये पराभूत केले होते. कानपूरमध्ये इंग्लंडचा तीन दिवसांत पराभव झाला.

त्याच वेळी, इंदूरमध्ये खेळला जाणारा कसोटी सामना हा भारतातील चेंडूंच्या बाबतीत सर्वात लहान कसोटी सामना आहे. हा सामना 1135 चेंडूनंतरच संपला. यापूर्वी 1951-52 मध्ये भारताने इंग्लंडविरुद्ध खेळलेला कसोटी सामना 14549 चेंडूंवरच संपला होता. कोलकाता येथे 1983-84 मध्ये भारत आणि वेस्ट इंडिज यांच्यात खेळलेला कसोटी सामना 1474 चेंडूत संपला होता.

ऑस्ट्रेलियाच्या नजरा आता अहमदाबादमध्ये 9 मार्चपासून सुरू होणाऱ्या चौथ्या आणि शेवटच्या कसोटी सामन्यावर आहेत. ऑस्ट्रेलियाने हा सामना जिंकल्यास मालिका २-२ अशी बरोबरीत राहील. आणि हा सामना अनिर्णित राहिला किंवा भारत जिंकला तर यजमान संघ मालिका 2-1 ने जिंकेल.