VIDEO: उमेश यादवचे 4652 चेंडूत ‘शतक’, 100 फलंदाजांना दाखवले वेगवान पॅव्हेलियन


छंद ही मोठी गोष्ट आहे असे म्हणतात आणि, क्रिकेटच्या बाबतीत, तो छंद म्हणजे शतकासह. बॅट आणि बॉल दोन्हीने शतक केले जाते. इंदूर कसोटीच्या पहिल्या डावात भारताचा वेगवान गोलंदाज उमेश यादवने हेच केले आहे. त्याने चेंडूसह शतक पूर्ण केले आहे. हे शतक भारतातील त्याच्या विकेट्सचे आहे, अशा परिस्थितीत आता तो गोलंदाजही सर्वात वेगवान ठरला आहे. उमेशने अवघ्या 4652 चेंडूत हा पराक्रम केला आहे.

भारतीय भूमीवर विकेट्सचे शतक झळकावणारा उमेश यादव हा पाचवा वेगवान गोलंदाज आहे. त्याचबरोबर अशी कामगिरी करणारा तो एकूण 13वा गोलंदाज ठरला आहे. आणि, त्या 13 गोलंदाजांमध्ये, उमेश यादव हा सर्वात वेगवान 100 कसोटी बळी घेणारा गोलंदाज आहे.

उमेश यादवची ओळख म्हणजे त्याचा वेग आणि आक्रमकता, त्याची संपूर्ण झलक त्याच्या 100व्या कसोटी विकेटमध्ये दिसली.त्याने आपल्या कसोटी कारकिर्दीतील 4652 वा चेंडू टाकून ज्या पद्धतीने 100वा विकेट उखडून टाकली ते पाहण्यासारखे होते. तुम्हाला ही चित्रे पुन्हा पुन्हा पहायची असतील ज्यात विकेट हवेत उडताना दिसली होती.

जेव्हा एखादा वेगवान गोलंदाज त्याच्या चेंडूवर विकेट उडताना पाहतो तेव्हा त्याला दुहेरी आनंद मिळतो आणि उमेश यादवच्या बाबतीतही असेच घडत असावे. मिचेल स्टार्कची विकेट उखडून उमेश यादवने आपली 100वी कसोटी विकेट घेतली. यानंतर, त्याने इंदूर कसोटीत ऑस्ट्रेलियाच्या पहिल्या डावात आणखी एक विकेट घेतली आणि अशा प्रकारे त्याच्या नावावर एकूण 3 विकेट्स घेतल्या, त्यानंतर त्याच्या विकेट्सची संख्या 101 झाली.

भारतीय भूमीवर 100 बळी घेणार्‍या 5 वेगवान गोलंदाजांमध्ये उमेश यादव एकमेव आहे, ज्याने 25 पेक्षा कमी सरासरीने हा पराक्रम केला आहे. या कालावधीत त्याची गोलंदाजीची सरासरी 24.5 आहे.

मात्र, भारताच्या 100 कसोटी बळींचा आकडा पार केल्यानंतर आता उमेशचे लक्ष या यादीत आणखी चढाई करण्याकडे असेल. या प्रकरणात, तो तिसऱ्या क्रमांकावर असलेल्या इशांत शर्मा आणि झहीर खानच्या 104 विकेट्सपासून फक्त 3 विकेट्स दूर आहे, तर दुसऱ्या क्रमांकावर असलेला जवागल श्रीनाथ 108 विकेट्सपासून 7 पावले दूर आहे. म्हणजे उमेशला सध्याच्या मालिकेत दुसऱ्या क्रमांकावर पोहोचण्याची चांगली संधी आहे. कृपया सांगा की या बाबतीत कपिल देव 219 विकेट्स घेऊन अव्वल स्थानावर आहेत.