SA vs WI : 2 वेळा घडला एकच ‘अपघात’, 3 चेंडूत झाला तमाशा, टेंबा बाऊमाच्या नावावर 5 भयानक विक्रम


टेंबा बाउमा, खेळाडू बलवान आहे. पण, जेव्हा या खेळाडूला आफ्रिकेला कसोटी संघाची कमान मिळाली, तेव्हा कर्णधारपदाच्या पदार्पणाच्या सामन्यातच त्याच्यासोबत मोठी घटना घडली. बाऊमासोबत सलग दोनदा असेच घडले. तेही अवघ्या 3 चेंडूत. याचा अर्थ त्याच्या कसोटी कर्णधारपदाच्या पदार्पणाच्या चौथ्या चेंडूपर्यंत त्याची फलंदाजी पोहोचली नाही. मग असे काय झाले की दक्षिण आफ्रिकेच्या या नव्या कसोटी कर्णधाराचे नाव चर्चेत आले.

एकूण 5 कारणे होती, ज्यांमुळे टेंबा बाऊमा प्रसिद्धीच्या झोतात आला. त्याचे नाव कसोटी क्रिकेटमधील भयानक विक्रमांशी जोडले गेले. आणि त्यात त्याचे नाव का नोंदवले गेले. वेस्ट इंडिजविरुद्ध सेंच्युरियनमध्ये कसोटी कर्णधारपदाच्या पदार्पणात टेम्बा बाऊमाच्या बाबतीत जे घडले ते याआधी इतर कर्णधारांसोबत घडले आहे. पण, अजूनही काही गोष्टी आहेत ज्यामुळे बाऊमाची घटना वेगळी ठरते.

टेम्बा बाऊमा हेडलाईन्समध्ये का आला आणि लोकांना त्याच्याबद्दल जाणून घेण्यात रस आहे त्या 5 कारणांवर एक नजर टाकूया.

कसोटी कर्णधार म्हणून टेम्बा बाऊमाला सेंच्युरियनमध्ये वेस्ट इंडिजविरुद्धच्या पदार्पणाच्या सामन्याच्या दोन्ही डावांत खातेही उघडता आले नाही. पहिल्या डावात त्याने 2 चेंडूत 0 धावा केल्या, त्यानंतर दुसऱ्या डावाच्या पहिल्याच चेंडूवर त्याची कहाणी संपली.

यासह टेम्बा बाऊमा हा पहिलाच दक्षिण आफ्रिकेचा कर्णधार बनला आहे ज्याने कर्णधारपदाच्या पदार्पणातच दोन्ही डावात खाते उघडले नाही.

टेम्बा बाऊमाने सेंच्युरियनमध्ये खेळल्या गेलेल्या त्याच्या कर्णधारपदाच्या पदार्पणाच्या कसोटीत दोन्ही डावांसह केवळ 3 चेंडूंचा सामना केला. उपलब्ध आकडेवारीनुसार, कसोटी सामन्यात कर्णधाराने खेळलेले हे सर्वात कमी चेंडू आहेत.

एकूणच, टेम्बा बाऊमा हा दक्षिण आफ्रिकेचा तिसरा कर्णधार आहे, जो कसोटी सामन्याच्या दोन्ही डावात खातेही उघडू शकला नाही. त्याच्या आधी 2016 मध्ये एबी डिव्हिलियर्स आणि 2018 मध्ये फाफ डू प्लेसिससोबत असे घडले आहे.

जागतिक क्रिकेटमध्ये कसोटीच्या दोन्ही डावात शून्यावर बाद होणारा बाउमा हा 25वा खेळाडू आहे. त्याचवेळी, मार्क टेलर, रशीद लतीफ आणि हबीबुल बशर यांच्यानंतर कर्णधारपदाच्या पदार्पणातच अशा घटनेला बळी पडणारा तो चौथा कर्णधार आहे.