नागालँडने रचला इतिहास, 60 वर्षांत पहिल्यांदाच विधानसभेत दाखल होणार महिला


नागालँडच्या 60 वर्षांच्या इतिहासात पहिल्यांदाच महिलांना विधानसभेत प्रवेश मिळणार आहे. दिमापूर-3 मधून भाजप-एनडीपीपी युतीच्या उमेदवार हेकानी जाखलू या पहिल्या महिला आहेत. त्यांनी लोक जनशक्ती पक्षाच्या (रामविलास) अझेतो झिमोमी (अझेतो झिमोमी) यांचा 1536 मतांनी पराभव केला.

हेकानी व्यतिरिक्त, सत्ताधारी राष्ट्रवादी डेमोक्रॅटिक प्रोग्रेसिव्ह पार्टीचे उमेदवार सल्हौतुओनुओ क्रूसे हे वेस्टर्न अंगामी एसीमधून विजयी झाले.

हेकानी जाखलू यांनी अमेरिकेतून कायद्याचे शिक्षण घेतले आहे. नागालँडमध्ये त्या दीर्घकाळ सामाजिक कार्य करत होत्या. ती YouthNet च्या संस्थापक आहेत. हेकाणी यांना नारी शक्ती पुरस्कारही मिळाला आहे. जाखलू यांनी त्यांच्या जाहीरनाम्यात दिमापूरला अधिक मॉडेल बनवण्याबाबत बोलले होते. याशिवाय त्यांनी युवा विकास, महिला सबलीकरण आणि अल्पसंख्याकांच्या हक्कांवरही चर्चा केली.

60 सदस्यीय नागालँड विधानसभेच्या 59 जागांसाठी तब्बल 183 उमेदवार रिंगणात होते. यामध्ये चार महिलांचा सहभाग होता. नागालँडमध्ये सत्ताधारी राष्ट्रवादी डेमोक्रॅटिक प्रोग्रेसिव्ह पार्टी (NDPP) आणि भाजपची युती आहे.

एनडीपीपीने 40 आणि भाजपने 20 जागांवर आपले उमेदवार उभे केले. दुसरीकडे 2003 पर्यंत राज्यात सत्ता गाजवणाऱ्या काँग्रेसने 23 उमेदवार उभे केले. एनडीपीपीने 2018 मध्ये भाजपसोबत युती करून या ईशान्येकडील राज्यात सरकार स्थापन केले. त्यांना जनता दल युनायटेड आणि एका अपक्ष उमेदवाराचाही पाठिंबा मिळाला.