केवळ अदानीच नव्हे तर अंबानी, दमानी यांचीही अवस्था वाईट, 2 महिन्यात बुडाली एवढी संपत्ती


2023 ची सुरुवात भारतीय अब्जाधीशांसाठी काही खास राहिलेली नाही. गौतम अदानी ते मुकेश अंबानी आणि राधाकिशन दमानी यांच्यापर्यंतच्या दोन महिन्यांत नेट वर्थमध्ये मोठी घसरण झाली आहे. ब्लूमबर्ग अब्जाधीश निर्देशांकानुसार, सुमारे $83 अब्ज बुडाले आहेत. तर दुसरीकडे राधाकिशन दमाणी हेही अडीच अब्ज डॉलरहून अधिकचे नुकसान सोसत बसले आहेत.

आशियातील सर्वात श्रीमंत व्यक्ती मुकेश अंबानी यांनाही या वर्षी खूप त्रास सहन करावा लागला आहे आणि त्यांनी दोन महिन्यांत $6 अब्ज पेक्षा जास्त संपत्ती गमावली आहे. विशेष बाब म्हणजे ब्लूमबर्गमध्ये समाविष्ट असलेल्या 20 भारतीय अब्जाधीशांपैकी 14 जणांनी त्यांच्या एकूण संपत्तीतून $98 अब्ज गमावले आहेत. केवळ 6 भारतीय अब्जाधीश आहेत ज्यांच्या संपत्तीत वाढ झाली आहे.

जानेवारी महिन्यात गौतम अदानी हे जगातील चौथ्या क्रमांकाचे श्रीमंत उद्योगपती होते. त्यावेळी त्यांची एकूण संपत्ती 119 अब्ज डॉलर्स होती. तर गेल्या वर्षी सप्टेंबर महिन्यात त्यांची एकूण संपत्ती 150 अब्ज डॉलरवर पोहोचली होती. हिंडेनबर्ग संशोधनाचा अहवाल जानेवारीच्या शेवटच्या आठवड्यात आला. ज्यामध्ये फसवणूक आणि शेअर्समध्ये हेराफेरीचे आरोप करण्यात आले होते. त्यानंतर अदानी समूहाचे शेअर्स लक्षणीयरीत्या खाली आले आहेत.

एकूण 10 कंपन्यांपैकी 5 कंपन्या अशा आहेत ज्यांचे मूल्यांकन 50 टक्क्यांहून अधिक घसरले आहे. तर 3 कंपन्या अशा आहेत ज्यांचे शेअर्स 75 टक्क्यांहून अधिक बुडाले आहेत. त्यामुळे त्यांची एकूण संपत्ती 37.7 अब्ज डॉलरवर पोहोचली आहे. या वर्षी त्यांची एकूण संपत्ती 82.8 अब्ज डॉलरने घसरली आहे. सध्या ते जगातील 32 वे सर्वात श्रीमंत उद्योगपती बनले आहेत.

मुकेश अंबानींसाठीही चालू वर्ष खास राहिलेले नाही. मंगळवारी त्यांची कंपनी रिलायन्स इंडस्ट्रीजच्या शेअर्समध्ये 1.25 टक्क्यांहून अधिक घसरण होत आहे. याचा अर्थ या वर्षी रिलायन्सच्या शेअर्समध्ये 9 टक्क्यांहून अधिक घसरण झाली आहे.

याशिवाय, नेटवर्क 18 मीडिया अँड इन्व्हेस्टमेंट्स (14.21 टक्क्यांनी खाली), हॅथवे केबल आणि डेटाकॉम (14.20 टक्क्यांनी खाली) आणि डेन नेटवर्क्स (14.47 टक्क्यांनी खाली) या रिलायन्स कंपन्यांचे शेअर्स या वर्षी दुहेरी अंकात घसरले. त्यामुळे त्यांच्या संपत्तीतही घट झाली आहे. या वर्षी, त्याच्या एकूण संपत्तीमध्ये $6 अब्ज पेक्षा जास्त तोटा झाला आहे. त्यानंतर त्यांची एकूण संपत्ती ८१.१ अब्ज डॉलरवर आली आहे. आता तो जगातील 10 व्या क्रमांकाचा श्रीमंत उद्योगपती आहे.

दुसरीकडे, अव्हेन्यू सुपरमार्ट्सचे शेअर्स या वर्षी आतापर्यंत 14 टक्क्यांहून अधिक घसरले आहेत. दमाणी आणि त्यांच्या कुटुंबासह प्रवर्तक गटाकडे 31 डिसेंबरपर्यंत एव्हेन्यू सुपरमार्ट्समध्ये 74.99% हिस्सा होता. 31 डिसेंबरपर्यंत त्यांचा इक्विटी पोर्टफोलिओ 1.84 लाख कोटी रुपये होता.

व्हीएसटी इंडस्ट्रीज (3.92 टक्क्यांनी खाली), इंडिया सिमेंट्स (14.97 टक्क्यांनी खाली), ट्रेंट (3 टक्क्यांनी खाली) आणि सुंदरम फायनान्स (फ्लॅट) इतर काही आहेत. त्यामुळे त्यांची एकूण संपत्ती यावर्षी 2.50 अब्ज डॉलर्सनी घसरली आहे. सध्या त्यांची एकूण संपत्ती $16.8 अब्ज आहे आणि ते जगातील 98 व्या क्रमांकाचे श्रीमंत उद्योगपती आहेत.