उद्यापासून एलपीजी ते एटीएमपर्यंत बदलतील हे नियम, होईल याचा तुमच्या दैनंदिन जीवनावर परिणाम


आज फेब्रुवारीचा शेवटचा दिवस असून उद्यापासून मार्च महिना सुरू होणार आहे. अशा परिस्थितीत दर महिन्याच्या पहिल्या तारखेला काही वस्तूंच्या किमती निश्चित केल्या जातात. या बदलांचा थेट परिणाम तुमच्या खिशावर होईल. उद्यापासून मार्च महिना सुरू होत आहे, अशा परिस्थितीत अनेक मोठे बदल होण्याची शक्यता आहे. यासोबतच येत्या महिन्यात तुम्ही अनेक बदल (1 मार्चपासून नवीन नियम) पाहू शकता. यामध्ये घरगुती सिलिंडर, बँकेचे कर्ज महागणे, ट्रेनच्या वेळा अशा अनेक नियमांचा समावेश आहे.

आम्ही अशा 6 मोठ्या बदलांबद्दल सांगत आहोत, ज्यात LPG सिलिंडरची किंमत (LPG Price) ते बँक लॉकर नियमांचा समावेश आहे. मार्चमध्ये होणाऱ्या काही महत्त्वाच्या बदलांबद्दल जाणून घेऊया, ज्याचा थेट परिणाम तुमच्या खिशावर होईल.

12 दिवस बँका बंद राहतील
मार्च महिन्यात होळी, नवरात्री असे अनेक सण साजरे केले जातात. आरबीआयने जारी केलेल्या कॅलेंडरनुसार मार्चमध्ये 31 पैकी 12 दिवस बँका बंद राहतील. यामध्ये बँकांच्या साप्ताहिक सुट्ट्यांपेक्षा इतर सुट्ट्यांचा समावेश आहे.

गाड्यांच्या वेळापत्रकात होऊ शकतो बदल
उन्हाळा अगदी जवळ आला आहे. अशा परिस्थितीत उष्णतेमुळे रेल्वे अनेक गाड्यांचे वेळापत्रक बदलू शकते. अशा परिस्थितीत मार्चमध्ये नवीन वेळापत्रक जाहीर होण्याची शक्यता आहे.

कर्ज होऊ शकते महाग
रिझर्व्ह बँकेने अलीकडेच रेपो दरात वाढ केली आहे. त्यानंतर अनेक बँकांनी MCLR दर वाढवले ​​आहेत. ज्याचा थेट परिणाम कर्ज आणि ईएमआयवर होईल. कर्जावरील व्याजदर वाढू शकतात. त्याचबरोबर अनेक बँकांनी निश्चित केलेले नवे दर 1 मार्चपासून लागू होणार आहेत.

सोशल मीडिया बदल
केंद्र सरकारने सोशल मीडिया प्लॅटफॉर्मसाठी तीन तक्रार अपील समित्या स्थापन करण्याची घोषणा केली आहे. त्यानंतर फेसबुक, इन्स्टाग्राम आणि ट्विटरवर बंदी घालण्यात येणार आहे. हा नियम 1 मार्चपासून लागू होणार आहे. अशा परिस्थितीत सोशल मीडियाशी संबंधित तक्रारी 30 दिवसांत सोडवल्या जातील.

निश्चित केल्या जातील एलपीजी-सीएनजी-पीएनजीच्या किमती
एलपीजी, पीएनजी आणि सीएनजी सिलिंडरच्या किमती प्रत्येक महिन्याच्या पहिल्या तारखेला निश्चित केल्या जातात. गेल्या वेळी 1 फेब्रुवारी रोजी कंपन्यांनी घरगुती सिलिंडरसाठी पैसे वाढवले ​​नव्हते. यावेळी सणासुदीमुळे गॅस सिलिंडरचे दर वाढण्याची शक्यता वर्तवली जात आहे. त्याचबरोबर 1 मार्चपासून गॅस सिलिंडर बुकींगच्या नियमांमध्ये बदल होऊ शकतो.