होळी खेळताना विसरू नका नात्यांची प्रतिष्ठा, जाणून घ्या कोणता रंग कोणाला आणि कसा लावावा


हिंदू धर्माशी संबंधित लोक फाल्गुन महिन्यातील पौर्णिमेला येणाऱ्या होळी सणाची वर्षभर वाट पाहत असतात. आनंद आणि उत्साहाने भरलेली ही होळी साजरी करण्यासाठी लोक महिनाभर आधीच तयारी सुरू करतात. वाईटावर चांगल्याच्या विजयाचे प्रतीक मानला जाणारा होळी हा रंगांचा सण आहे. असे मानले जाते की या दिवशी लहान असो वा मोठी प्रत्येक गोष्ट एकाच रंगात रंगलेली दिसते, परंतु तुम्हाला माहित आहेच की होळी अबीर, गुलाल आणि सर्व प्रकारच्या रंगांनी खेळली जाते. होळी खेळताना मोठ्यांपासून लहान मुलांपर्यंत रंग कसा लावायचा ते जाणून घेऊया.

वृद्धांना कसे रंग लावाल
जर तुमच्या घरात कोणी वयस्कर व्यक्ती असेल आणि तुम्हाला त्याच्यासोबत होळी खेळायची असेल तर त्याचा आदर वाढवण्यासाठी आणि त्याच्यासोबत आपला आनंद शेअर करण्यासाठी त्यांच्या पायाला हात लावून रंग लावा. जर तुम्ही पुरुष असाल आणि तुम्हाला तुमच्या वडिलांना किंवा आजोबांना रंग लावायचा असेल तर प्रथम त्यांच्या चरणांना स्पर्श करा आणि नंतर त्यांच्या कपाळावर टीळा लावा आणि त्यांचा आशीर्वाद घ्या. तुमच्यापेक्षा मोठ्या व्यक्ती जसे की आजी-आजोबा किंवा मोठे भाऊ-बहीण इत्यादींना पिवळा रंग लावून त्यांचे आशीर्वाद घ्यावेत. वडिलधाऱ्यांबद्दलचा आदर आणि श्रद्धा व्यक्त करण्यासाठी पिवळा रंग हे माध्यम मानले जाते.

लहानांना कसे रंगवायचे
एखादी व्यक्ती तुमच्यापेक्षा लहान असेल किंवा लहान मुलाला तुमच्यासोबत होळी खेळायची असेल, तर सर्वप्रथम त्याला रंग लावा आणि नंतर त्याच्या गालावर टीळा किंवा रंग लावल्यानंतर त्याला मिठी मारून आशीर्वाद द्या. भूतकाळात आपल्या वयापेक्षा लहान व्यक्तीकडून काही चूक झाली असेल तर होळीच्या दिवशी रंग लावून क्षमा करावी. हिरवा रंग तुमच्यापेक्षा वयाने लहान असलेल्या व्यक्तींना किंवा लहान मुलांना लावावा. सनातन परंपरेत हिरवा रंग समृद्धीचे प्रतीक मानला जातो.

हा खास रंग तुमच्या प्रेमाला किंवा लाइफ पार्टनरला लावा
जर तुम्ही तुमच्या लाइफ पार्टनर किंवा लव्ह पार्टनरसोबत होळी खेळत असाल तर तुमचे प्रेम आणि आपुलकी व्यक्त करण्यासाठी तुम्ही लाल, गुलाबी किंवा भगवा रंग लावू शकता. असे मानले जाते की हे रंग लावल्याने प्रेमसंबंध घट्ट होतात आणि वैवाहिक जीवनात आनंद वाढतो.

होळीच्या दिवशी या रंगाने करा पश्चात्ताप
सनातन परंपरेत आनंद आणि उत्साहाने भरलेला होळी हा सण अंत:करणातील दुरावा संपवणारा मानला जातो, त्यात असे कोणतेही काम करू नये, ज्यामुळे आपलेच लोकही आपल्यापासून दूर राहतील. असे मानले जाते की होळीच्या प्रसंगी, ज्यांना आपण स्पर्श करू शकत नाही किंवा रंग लावू शकत नाही अशा लोकांच्या पायावर रंग अर्पण करून आपला आनंद व्यक्त करा. आपल्या मोठ्या आणि लहानांना चुकूनही काळा रंग लावू नका.

(येथे दिलेली माहिती ही धार्मिक श्रद्धा आणि सार्वजनिक समजुतींवर आधारित आहे, त्यासाठी कोणताही शास्त्रीय पुरावा नाही. सर्वसामान्य जनतेचे हित लक्षात घेऊन ती येथे सादर केली आहे.)