T20 World Cup : चॅम्पियन ऑस्ट्रेलियाची भरली तिजोरी, भारतालाही मिळाली तगडी रक्कम


ऑस्ट्रेलियाने पुन्हा एकदा महिला टी-20 विश्वचषकाचे विजेतेपद पटकावले. मेग लॅनिंगच्या नेतृत्वाखाली ऑस्ट्रेलियन संघाने रविवारी, 26 फेब्रुवारी रोजी केपटाऊन येथे खेळल्या गेलेल्या अंतिम सामन्यात यजमान दक्षिण आफ्रिकेचा 19 धावांनी पराभव केला आणि सहाव्यांदा महिला टी-20 विश्वचषक स्पर्धेचे विजेतेपद पटकावले. या विजेतेपदासह ऑस्ट्रेलियाने टी-20 विश्वचषकाची हॅट्ट्रिक केली. लॅनिंगच्या नेतृत्वाखाली ऑस्ट्रेलियाने 2018 आणि 2020 मध्येही हे विजेतेपद पटकावले होते. एवढ्या मोठ्या कामगिरीचे बक्षीस ऑस्ट्रेलियाला ट्रॉफीच्या रूपाने मिळाले, त्यासोबतच त्यांच्या खिशात मोठी रक्कमही आली.

आता फायनल जिंकून ऑस्ट्रेलियाने टी-20 विश्वचषकाच्या चमकदार ट्रॉफीवर आपली पकड कायम ठेवली, हे सर्वांनाच माहीत आहे. अशा स्थितीत ऑस्ट्रेलियाला सर्वाधिक पैसा मिळाला असावा, याबद्दल क्वचितच कोणाला शंका येईल. चॅम्पियन संघाला किती बक्षीस रक्कम मिळाली हे जाणून घेण्याची प्रतीक्षा आहे. केवळ ऑस्ट्रेलियाच नाही तर उपविजेते दक्षिण आफ्रिका आणि उपांत्य फेरीतील भारत आणि इंग्लंडही चांगली रक्कम घेऊन परतले.

आंतरराष्ट्रीय क्रिकेट परिषदेने 2023 च्या महिला टी-20 विश्वचषक स्पर्धेसाठी बक्षीस रक्कम जाहीर केली होती. या अंतर्गत, एकूण $2.45 दशलक्ष म्हणजेच 20.31 कोटी रुपयांहून अधिक बक्षीस रक्कम स्पर्धेत सहभागी झालेल्या सर्व 10 संघांमध्ये वितरित करण्यात आली. आता यात ऑस्ट्रेलियाला किती मिळाले ते सांगू. ICC च्या बक्षीस रकमेनुसार, चॅम्पियन संघाला 1 मिलियन डॉलर म्हणजेच 8.29 कोटी रुपये बक्षीस रक्कम मिळतील. म्हणजेच ऑस्ट्रेलियाला विजेतेपदासाठी एकूण 8.29 कोटी रुपये मिळतील. दुसरीकडे, उपविजेत्या म्हणजेच अंतिम फेरीत पराभूत होणाऱ्या संघाला दक्षिण आफ्रिकेला 5 लाख डॉलर (4.14 कोटी रुपये) मिळतील.

बक्षीस इथेच संपत नाही. त्याऐवजी, नियमांनुसार, प्रत्येक संघाला गट टप्प्यातील सामना जिंकण्यासाठी $17,500 म्हणजेच 14.51 लाख रुपये मिळतील. ऑस्ट्रेलियाने ग्रुप स्टेजचे सर्व चार सामने जिंकले आणि म्हणून 1 मिलियन डॉलर व्यतिरिक्त, त्याला ग्रुप स्टेज जिंकण्यासाठी $70,000 (रु. 58 लाख) देखील मिळतील. म्हणजे एकूण 8.87 कोटी रुपये.

दक्षिण आफ्रिकेने ग्रुप स्टेजमध्ये तीन सामने जिंकले होते, त्यामुळे फायनलसाठी 4.14 कोटींसह आणखी 43 लाख रुपये मिळतील. म्हणजे 4.57 कोटी रुपये. त्याच वेळी, उपांत्य फेरीत बाहेर पडणाऱ्या प्रत्येक संघासाठी $2.10 लाख (रु. 1.74 कोटी) बक्षीसाची तरतूद आहे. भारत आणि इंग्लंडला उपांत्य फेरीत पराभवाला सामोरे जावे लागले. म्हणजेच दोन्ही संघांच्या खिशात समान 1.74 कोटी रुपये आहेत. भारताने ग्रुप स्टेजमध्ये 3 सामने जिंकले होते, त्यामुळे त्यात आणखी 43 लाख रुपयांची भर पडणार आहे. अशा प्रकारे भारताच्या खात्यात एकूण 2.17 कोटी रुपये येतील. दुसरीकडे, इंग्लंडने चारही सामने जिंकले होते, त्यामुळे त्याला भारतापेक्षा एकूण 2.32 कोटी रुपये जास्त मिळतील.