T20 World Cup : ऑस्ट्रेलिया-दक्षिण आफ्रिका बघतच राहिले, दुसराच घेऊन गेला नंबर-1चा मुकुट


दक्षिण आफ्रिकेत खेळला जाणारा ICC महिला T20 विश्वचषक अंतिम टप्प्यात आला. रविवारी खेळल्या गेलेल्या या विश्वचषकाच्या विजेतेपदाच्या सामन्यात ऑस्ट्रेलियाने यजमानांचा 19 धावांनी पराभव केला. यासह त्यांनी आपला सहावा T20 विश्वचषक जिंकून दक्षिण आफ्रिकेची निराशा केली. दक्षिण आफ्रिकेचा संघ प्रथमच विश्वचषक स्पर्धेच्या अंतिम फेरीत पोहोचला, पण त्यांना पहिले विजेतेपद जिंकता आले नाही. या विश्वचषकात सर्वाधिक विकेट घेणारे टॉप-5 कोण होते? हे आम्ही तुम्हांला सांगणार आहोत.

या विश्वचषकात सर्वाधिक विकेट्स घेणाऱ्या गोलंदाजांच्या यादीत पहिल्या क्रमांकावर अंतिम सामना खेळणाऱ्या दोन्ही संघातील एकही खेळाडू नाही. या विश्वचषकात इंग्लंड संघाने उपांत्य फेरीपर्यंत मजल मारली होती. दक्षिण आफ्रिकेने त्यांना फायनलमध्ये जाण्यापासून रोखले होते. इंग्लंडची सोफी एक्लेस्टन या विश्वचषकात सर्वाधिक बळी घेणारी गोलंदाज ठरली. तिने पाच सामन्यांत 11 विकेट घेतल्या. या दरम्यान तिची इकोनॉमी 4.15 आणि सरासरी 7.54 होती.

जेतेपद पटकावणारी ऑस्ट्रेलियाची अॅशले गार्डनर या यादीत दुसऱ्या स्थानावर आहे.गार्डनरने सहा सामन्यांत 10 विकेट घेतल्या आहेत. तिची इकोनॉमी 6.25 होती आणि सरासरी 12.50 होती. अंतिम फेरीत गार्डनरने चार षटकांत 20 धावा देत एक बळी घेतला. या विश्वचषकात ती प्लेअर ऑफ द टूर्नामेंट ठरली होती.

ऑस्ट्रेलियाचा गोलंदाजही तिसऱ्या क्रमांकावर होता. विश्वविजेत्या ऑस्ट्रेलियाच्या या गोलंदाजाचे नाव मेगन शुट आहे. या उजव्या हाताच्या वेगवान गोलंदाजाने या विश्वचषकात सहा सामने खेळले, ज्यात त्याने 10 बळी घेतले. तिची इकोनॉमी 6.13 होती. तिने श्रीलंकेविरुद्ध खेळल्या गेलेल्या सामन्यात अवघ्या 24 धावांत चार विकेट घेत आपल्या संघाच्या विजयात महत्त्वाची भूमिका बजावली होती.

दक्षिण आफ्रिकेला निःसंशयपणे पहिला विश्वचषक जिंकण्यात अपयश आले आहे, परंतु त्यांच्या एका गोलंदाजाने चेंडूने गोंधळ घातला. सर्वाधिक विकेट्स घेणाऱ्या गोलंदाजांच्या यादीत दक्षिण आफ्रिकेची मारिजने कॅप चौथ्या क्रमांकावर आहे. तिने सहा सामने खेळले आणि नऊ विकेट घेतल्या. या दरम्यान त्यांची इकोनॉमी 6.27 होती, तर सरासरी 15.44 होती.

न्यूझीलंडची लिया ताहुहू पाचव्या क्रमांकावर राहिली. या खेळाडूने चालू विश्वचषकात चार सामन्यांत आठ विकेट घेतल्या. या काळात त्यांची इकोनॉमी 6.33 होती. न्यूझीलंडचा संघ उपांत्य फेरी गाठू शकला नाही. मात्र या विश्वचषकात ताहुहूची कामगिरी उत्कृष्ट राहिली आणि ती टॉप-5मध्ये स्थान मिळवण्यात यशस्वी ठरली.