शेन वॉर्नच्या छायेखाली, रस्त्यातून अपहरण, क्रिकेट जगतातील सर्वात दुर्दैवी खेळाडू


शेन वॉर्नची गणना जगातील महान फिरकीपटूंमध्ये केली जाते. वॉर्नच्या नावावर कसोटी क्रिकेटमध्ये 708 विकेट्स आहेत. तो कसोटीत सर्वाधिक विकेट्स घेण्याच्या बाबतीत दुसऱ्या स्थानावर आहे. वॉर्नने ऑस्ट्रेलियन संघात पाऊल ठेवल्यापासून त्याचे स्थान निश्चित झाले होते, जरी तो दुखापती आणि वादांमुळे संघाबाहेर राहिला. वॉर्नच्या कारकिर्दीत, ऑस्ट्रेलियन संघात इतर कोणत्याही फिरकीपटूच्या नावाची कल्पना करणे कठीण होते, परंतु एक फिरकी गोलंदाज असा होता जो वॉर्नची निश्चित बदली ठरला आणि अनेक वेळा दोघेही एकत्र खेळले. स्टुअर्ट मॅकगिल असे या खेळाडूचे नाव आहे. या दिवशी म्हणजेच 25 फेब्रुवारीला मॅकगिलचा वाढदिवस आहे. त्यांचा जन्म 1971 मध्ये झाला.

मॅकगिल हा उत्तम लेगस्पिनर होता. पण तो दुर्दैवी खेळाडूंमध्ये गणला जातो, कारण तो त्या काळात आला, जेव्हा शेन वॉर्नच्या नावाची चर्चा होत होती, त्यावेळी तो आंतरराष्ट्रीय क्रिकेटमध्ये पाय रोवण्याचा प्रयत्न करत होता. दोघेही लेग-स्पिनर होते आणि अशा परिस्थितीत दोघांसाठी एकत्र खेळणे कठीण आहे. वॉर्न काही कारणास्तव खेळू शकला नाही तेव्हाच मॅकगिलला ऑस्ट्रेलियन संघात सर्वाधिक वेळ मिळाला. दोघांच्या वयात फारसा फरक नव्हता.मॅकगिल हा वॉर्नपेक्षा दोन वर्षांनी लहान होता पण त्याने वॉर्ननंतर सहा वर्षांनी कसोटी पदार्पण केले. वॉर्नने क्रिकेटला अलविदा केल्यानंतर मॅकगिलनेही निवृत्ती घेतली.

मॅकगिलने 2008 मध्ये वेस्ट इंडिजविरुद्ध शेवटची कसोटी खेळली आणि त्यानंतर निवृत्ती घेतली. मॅकगिल निवृत्तीनंतर फारसा दिसला नाही, पण दोन वर्षांपूर्वी त्याच्यासोबत असे काही घडले की, आंतरराष्ट्रीय स्तरावर खेळणाऱ्या खेळाडूच्या बाबतीत असे कसे होऊ शकते, असा प्रश्न सर्वांना पडला. मॅकगिलचे एप्रिल 2021 मध्ये अपहरण करण्यात आले होते. त्यावेळी ऑस्ट्रेलियन मीडियामध्ये सांगण्यात आले की, मॅकगिल सिडनीच्या रस्त्यांवर फिरत असताना दोन लोकांनी त्यांचे कारमधून अपहरण केले. त्यानंतर त्यांना शहराच्या बाहेरील भागात नेऊन मारहाण करण्यात आली. नंतर त्याची सुटका झाली.

तथापि, या प्रकरणाला मोठे वळण मिळाले, जेव्हा मॅकगिलचे अपहरण केल्याच्या आरोपाचा सामना करणाऱ्या दोन भावांनी सांगितले की माजी लेग-स्पिनर स्वतः त्यांच्याकडे आला आणि अंमली पदार्थांच्या व्यापारात काम करतो. पोलिसांनी मात्र याचा पूर्णपणे इन्कार केला आणि मॅकगिल हा पीडित असून तो कोणत्या ना कोणत्या गुन्हेगारी कृत्यात सामील असल्याचे सांगितले.

या घटनेच्या सुमारे 15 महिन्यांनंतर या माजी लेगस्पिनरने घटना सांगितली. मॅकगिल म्हणाले की, दिवस संपणार होता. पुरता अंधार पडला होता. मला कारमध्ये बसवण्यात आले. मला कारमध्ये बसायचे नव्हते. मी त्यांना दोनदा सांगितले की मला कारमध्ये बसायचे नाही, परंतु त्यांच्याकडे शस्त्रे होती आणि त्यांनी मला सांगितले, तुम्ही सहभागी नाही आहात हे आम्हाला माहीत आहे. आम्ही फक्त बोलत आहोत. त्यानंतर त्यांनी मला गाडीत बसवले आणि मी दीड तास गाडीत बसून राहिलो.

तो म्हणाला, आम्ही कुठे होतो हे मला माहीत नाही. आपण कुठे जात आहोत हे मला माहीत नव्हते. मी घाबरलो होतो. तिथे त्यांनी माझे कपडे काढले. मला मारले, मला घाबरवले आणि नंतर मला सोडले. हा सर्व प्रकार तीन तासांच्या अवधीत घडला.

वॉर्नमुळे मॅकगिलला पाहिजे पाहिजे, तितक्या संधी मिळाल्या नाहीत. आपल्या कारकिर्दीत या खेळाडूने 44 कसोटी सामने खेळले आणि 208 विकेट्स आपल्या नावावर केल्या. यादरम्यान त्याने 12 वेळा 5 विकेट्स घेतल्या आणि दोन वेळा 10 विकेट्स घेतल्या. त्याचवेळी तो आपल्या देशासाठी तीन वनडे खेळला.त्यामध्ये त्याने सहा विकेट घेतल्या आणि एका सामन्यात तो सामनावीर ठरला. वॉर्नने आपला शेवटचा कसोटी सामना जानेवारी 2007 मध्ये खेळला. त्याच्या जाण्यानंतर, मॅकगिलने काही कसोटी सामने खेळले आणि 2008 मध्ये निवृत्तही झाला.