लिव्हरपासून किडनीपर्यंत तुम्ही अशा प्रकारे करू शकता अवयवदान, पण लक्षात ठेवा या गोष्टी


अवयव दान केल्याने एक व्यक्ती 7 लोकांना जीवनदान देऊ शकते. अशा परिस्थितीत एखाद्याचा जीव वाचवणे, हे सत्कर्म मानले जाते. जर तुम्ही एक जीवही वाचवू शकत असाल, तर तुम्ही तो वाचवा. अवयवदान करताना काही गोष्टी लक्षात ठेवाव्या लागतात. अशा परिस्थितीत, जर तुम्हाला तुमच्या मृत्यूनंतर किंवा तुम्ही जिवंत असताना एखाद्याला जीवनदान द्यायचे असेल, तर ही माहिती तुमच्यासाठी खूप महत्त्वाची आहे.

अवयवदान करण्यापूर्वी लक्षात ठेवा

  • अवयव दान करण्यासाठी सर्वप्रथम हे लक्षात ठेवा की ज्या व्यक्तीला अवयव दान करायचे आहे, ती निरोगी असणे आवश्यक आहे. ब्रेन डेड व्यक्तीला एचआयव्ही, कर्करोग, मधुमेह, मूत्रपिंड आणि हृदयाची कोणतीही समस्या असू नये.
  • अवयवदान दोन प्रकारे केले जाऊ शकते: पहिला म्हणजे जिवंत दाता म्हणजे एखादी व्यक्ती जिवंत असताना शरीराचे काही भाग जसे कि किडनी आणि बोन मॅरो दान करू शकते.
  • यातील दुसरा क्रमांक ब्रेन डेड डोनेशनचा आहे, म्हणजे मेंदू मृत झाल्याचे निश्चित झाल्यावर किडनी, यकृत, फुफ्फुस, स्वादुपिंड, अंडाशय, डोळे, हाडे आणि त्वचा दुसऱ्या शरीरात प्रत्यारोपित करता येते.

अवयव हा शरीराचा एक भाग आहे ज्याचे कार्य मानवी अस्तित्वासाठी खूप महत्वाचे आहे. यामध्ये हृदय, फुफ्फुस, मूत्रपिंड इ. टिश्यू म्हणजे ऊतक/पेशी हे कॉर्निया, त्वचा, हृदयाच्या झडप यांसारख्या अवयवांचे भाग असतात.

केव्हा करता येईल अवयवदान ?
ब्रेन डेड घोषित झालेल्या जन्मापासून ते 65 वर्षांपर्यंतच्या व्यक्तींना अवयवदान करता येते. अशा परिस्थितीत ब्रेन डेड सिद्ध झाल्यानंतर किंवा मृत्यूनंतर किती तासांत कोणत्या अवयवाचे प्रत्यारोपण करावे हे जाणून घेणे तुमच्यासाठी महत्त्वाचे आहे. यामध्ये किडनीची वेळ 6-12 तास, यकृत 6 तास, हृदय 4 तास, फुफ्फुस 4 तास, स्वादुपिंड 24 तास आणि ऊतक प्रत्यारोपणाची वेळ 5 वर्षे असते.

या गोष्टींची विशेष काळजी घ्या

  • अवयवदानासाठी कुठेही नोंदणी करण्यापूर्वी, तुमच्या कुटुंबाशी चर्चा करा जेणेकरून ते तुमच्या मृत्यूनंतर तुमची इच्छा पूर्ण करू शकतील.
  • अनेकवेळा असे घडते की जेव्हा कुटुंबातील सदस्य अवयव दान करण्यास नकार देतात कारण दात्याने त्यांच्याशी संबंधित काहीही सांगितले नव्हते. अशा परिस्थितीत अवयवदानाचा निर्णय घेणे त्यांच्यासाठी खूप कठीण आहे.
  • अवयवदानासाठी नोंदणी करून डोनर कार्ड मिळवून, अवयवदान करणे आवश्यक आहे, असे कोणतेही दडपण तुमच्यावर नसते, ते फक्त तुमच्या इच्छेवर अवलंबून असते. डोनर कार्ड कुठून मिळेल हे महत्त्वाचे नाही.
  • हे कार्ड तुम्हाला अवयव दान करायचे आहे याचे केवळ प्रतीक आहे. त्यामुळे ती नेहमी तुमच्याजवळ ठेवा आणि ही इच्छा तुमच्या मित्र आणि कुटुंबियांना शेअर करा आणि त्यांना सांगा.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही