क्रिकेट सामन्यात 11 खेळाडूंना लक्ष्य करणारी ऑस्ट्रेलियाची ‘लेडी डॉन’


क्रिकेटमध्ये डॉन म्हटले, तर फक्त सर डॉन ब्रॅडमन, जे ऑस्ट्रेलियाचे होते. पण, आम्ही सर डॉन ब्रॅडमनबद्दल बोलत नसून ऑस्ट्रेलियाच्या ‘लेडी डॉन’बद्दल बोलत आहोत. तुम्हाला प्रश्न पडला असेल की ही लेडी डॉन आहे कोण? तर ती ऑस्ट्रेलियाशीही संबंधित आहे. ऑस्ट्रेलियन क्रिकेटची दिग्गज महिला अष्टपैलू बेट्टी विल्सन हिचे हे टोपणनाव आहे, जे तिला तिच्या कामगिरीसाठी मिळाले आहे.

वर्ष होते 1958. ठिकाण मेलबर्न. इंग्लंडचा महिला क्रिकेट संघ ऑस्ट्रेलियाच्या दौऱ्यावर होता. कसोटी मालिकेतील दुसरा सामना आज म्हणजेच 24 फेब्रुवारी रोजी संपला, ज्यामध्ये क्रिकेटच्या लेडी डॉन म्हणजेच बॅटी विल्सनने एकापाठोपाठ 11 खेळाडूंना लक्ष्य केले.

बॅटी विल्सनने केवळ इंग्लंडच्या 11 खेळाडूंना लक्ष्य केले नाही, तर त्यांच्याविरुद्ध शतकही केले. त्या कसोटी सामन्याच्या पहिल्या डावात 12 धावा काढून बाद झालेल्या विल्सनने दुसऱ्या डावात 166 चेंडूत 100 धावा केल्या. कसोटी सामन्यात एखाद्या खेळाडूने शतकासह 10 किंवा त्याहून अधिक बळी घेण्याची ही पहिलीच वेळ होती. हा कसोटी सामना अनिर्णीत संपला, पण यानंतर बॅटी विल्सनचे नाव क्रिकेटच्या रेकॉर्ड बुकमध्ये नोंदवले गेले.

लेडी डॉन म्हणून प्रसिद्ध असलेल्या बॅटी विल्सनने ज्या सामन्यात शतक झळकावले त्याच सामन्यात 11 खेळाडूंना आपला बळी कसे बनवले ते आपण जाणून घेऊया. तिने पहिल्या डावात 7 धावांत 7 फलंदाजांचे बळी घेतले. यानंतर दुसऱ्या डावात 9 धावा देऊन 4 फलंदाजांची विकेट घेतली. अशाप्रकारे त्याने 29.3 षटकात केवळ 16 धावा दिल्या आणि हॅट्ट्रिकसह 11 बळी घेतले.

बॅटी विल्सनला तिच्या असामान्य कामगिरीमुळे लेडी डॉन म्हणून ओळखले जात असे. त्याने ऑस्ट्रेलियासाठी 11 कसोटी खेळल्या, 57.46 च्या सरासरीने 862 धावा केल्या आणि 68 बळी घेतले.