व्हॉट्सअॅप बनले आहे स्पॅमिंग हब, 95% लोकांना दररोज मिळतात हे मेसेज


पूर्वी, लोक कॉल आणि सामान्य संदेशांद्वारे व्यावसायिक जाहिरातींमुळे त्रासले होते, परंतु आता परिस्थिती अशी आहे की इन्स्टंट मेसेजिंग अॅप व्हॉट्सअॅपवर देखील वापरकर्ते अशाच प्रकारे त्रास देऊ लागले आहेत. भारतात केलेल्या सर्वेक्षणात सहभागी झालेल्या व्हॉट्सअॅप वापरकर्त्यांनुसार, सर्वाधिक त्रासदायक संदेश आर्थिक सेवा इत्यादी विकणाऱ्या व्यक्तीकडून येतात.

व्हॉट्सअॅपवर युजर्सना येणारे हे मेसेज सेवा, रिअल इस्टेट, हेल्थ केअर आणि पॅथॉलॉजी सेवा आणि नोकरी किंवा कमाईच्या संधी उपलब्ध करून देणाऱ्या लोकांचे असल्याचे सर्व्हेक्षणातून समोर आले आहे. सर्वेक्षणात सहभागी झालेल्या 76 टक्के वापरकर्त्यांचे म्हणणे आहे की ते त्यांच्या व्हॉट्सअॅप अकाउंटवर असे मेसेज पाहत आहेत ज्यांच्याशी फेसबुक, इन्स्टाग्राम आणि बिझनेस अकाऊंटद्वारे संपर्क साधण्यात आला होता.

लोकांच्या माहितीसाठी, आम्ही तुम्हाला सांगतो की हे सर्वेक्षण स्थानिक मंडळांनी केले आहे, 2021 पासून, स्थानिक मंडळे व्हॉट्सअॅपवर वापरकर्त्यांकडून मिळणाऱ्या नको असलेल्या जाहिरातींवर लक्ष ठेवून आहेत.

सर्वेक्षणातून असेही कळले आहे की 2022 पासून अशा जाहिराती असलेल्या संदेशांच्या प्रसारात वाढ झाली आहे. लक्षात ठेवा की 2022 च्या शेवटी, स्थानिक मंडळांनी एका सर्वेक्षणाद्वारे हे शोधण्याचा प्रयत्न केला आहे की या व्यावसायिक संदेशांमुळे किती व्हाट्सएप वापरकर्त्यांना त्रास होत आहे.

सर्वेक्षणाचे निकाल खूपच धक्कादायक होते कारण 95 टक्के वापरकर्ते असे होते, ज्यांना व्हॉट्सअॅपवर जाहिरातींचे संदेश येतात. सर्वेक्षणाचे निकाल समोर आल्यानंतर, इलेक्ट्रॉनिक्स आणि माहिती तंत्रज्ञान मंत्रालय म्हणजेच MeitY आणि TRAI या दोघांना याबाबत माहिती देण्यात आली आहे.

दरम्यान युजर्सच्या तक्रारी सुरू आहेत, मात्र अद्याप या प्रकरणी कोणतीही कारवाई झालेली नाही. या सर्वेक्षणात 44 टक्के वापरकर्ते टियर 1 मधील, 35 टक्के वापरकर्ते टियर 2 आणि टियर 3 शहरांमधील आणि 21 टक्के वापरकर्ते 4 जिल्ह्यांतील होते.