बिल गेट्स यांनी व्यक्त केला भारतावर विश्वास, जगाच्या तुलनेत वेगाने विकसित होईल भारत


मायक्रोसॉफ्ट कंपनीचे सह-संस्थापक आणि बिल अँड मेलिंडा गेट्स फाऊंडेशनचे सह-अध्यक्ष बिल गेट्स यांनी आपल्या ब्लॉग “गेट्स नोट्स” मध्ये म्हटले आहे की भारत भविष्यासाठी आशा देतो आणि हे सिद्ध करतो की भारत मोठ्या समस्या एकाच वेळी सोडवू शकतो. कदाचित, जरी जग अनेक संकटांना तोंड देत आहे. बिल गेट्स म्हणाले की, योग्य नवकल्पना आणि वितरण वाहिन्यांमुळे जगाला एकाच वेळी अनेक मोठ्या समस्यांवर प्रगती करता आली आहे, अगदी अशा वेळी जेव्हा जग अनेक संकटांना तोंड देत आहे आणि सहसा त्यांना उत्तर सापडले आहे. जसे – दोन्ही एकाच वेळी सोडवण्यासाठी पुरेसा वेळ किंवा पैसा नाही. पण भारताने सर्व उत्तरे चुकीची ठरवली. भारताने जी प्रगती केली आहे, त्यापेक्षा चांगला पुरावा दुसरा नाही.

संपूर्ण भारत मला भविष्यासाठी आशा देतो. हा जगातील सर्वाधिक लोकसंख्येचा देश बनणार आहे, याचा अर्थ असा आहे की आपण तेथील बहुतेक समस्या मोठ्या प्रमाणावर सोडवल्याशिवाय सोडवू शकत नाही. आणि तरीही भारताने हे सिद्ध केले आहे की तो मोठ्या आव्हानांचा सामना करू शकतो. देशाने पोलिओचे निर्मूलन केले, एचआयव्हीचा प्रसार कमी केला, गरिबी कमी केली, बालमृत्यू कमी केला आणि स्वच्छता आणि आर्थिक सेवांमध्ये वाढ झाली.

भारताने नाविन्यपूर्णतेसाठी एक जागतिक आघाडीचा दृष्टीकोन विकसित केला आहे ज्यामुळे समाधाने ज्यांना त्यांची गरज आहे त्यांच्यापर्यंत पोहोचते. डायरियाच्या अनेक जीवघेण्या घटनांना कारणीभूत असलेल्या विषाणूला रोखणारी रोटाव्हायरस लस प्रत्येक मुलापर्यंत पोहोचण्यासाठी खूप महाग होती, तेव्हा भारताने स्वतःचे बनवण्याचा निर्णय घेतला.

लसींचे वितरण करण्यासाठी कारखाने आणि मोठ्या प्रमाणात वितरण प्रणाली तयार करण्यासाठी भारताने तज्ञ आणि निधी देणाऱ्यांसोबत (गेट्स फाऊंडेशनसह) काम केले. 2021 पर्यंत, 83 टक्के 1 वर्षाच्या मुलांनी रोटाव्हायरस विरूद्ध लसीकरण केले होते आणि या कमी किमतीच्या लसी आता जगभरातील इतर देशांमध्ये वापरल्या जात आहेत.

पुसा येथील भारतातील भारतीय कृषी संशोधन संस्था, किंवा IARI, येथे त्याच्या निधीबद्दल बोलताना, बिल गेट्स म्हणाले की गेट्स फाऊंडेशनने IARI मधील संशोधकांच्या कार्याला पाठिंबा देण्यासाठी भारतातील सार्वजनिक क्षेत्र आणि CGIAR संस्थांसोबत भागीदारी केली आहे. हात हलवत त्यांनी एक नवीन उपाय शोधला. हरभऱ्याच्या जाती ज्यांचे उत्पादन 10 टक्क्यांपेक्षा जास्त आणि दुष्काळ प्रतिरोधक आहे. एक वाण आधीच शेतकऱ्यांसाठी उपलब्ध आहे आणि इतर सध्या संस्थेत विकसित केले जात आहेत. परिणामी, भारत आपल्या लोकांना खायला देण्यासाठी आणि त्यांना आधार देण्यासाठी अधिक तयार आहे. भारताचे कृषी भवितव्य सध्या पुसा येथील शेतात वाढत आहे, असे म्हटल्यास अतिशयोक्ती होणार नाही.

हवामान, भूक आणि आरोग्य यांसारखी आव्हाने अजिंक्य वाटण्याचे एक कारण म्हणजे ते सोडवण्यासाठी आपल्याकडे अद्याप सर्व साधने नाहीत. दरम्यान, पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनीही एका मीडिया प्रकाशनात प्रकाशित गेट्स यांचा ब्लॉग शेअर केला आहे. गेट्स यांनी आपल्या ब्लॉगमध्ये सांगितले की, नवोदित आणि उद्योजकांकडून होत असलेले काम पाहण्यासाठी ते पुढील आठवड्यात भारतात येत आहेत. काहीजण अशा प्रगतींवर काम करत आहेत ज्यामुळे जगाला हवामान बदलाचे परिणाम कमी करण्यास मदत होईल, जसे की ब्रेकथ्रू एनर्जी फेलो विद्युत मोहन आणि त्यांच्या टीमद्वारे दुर्गम शेती समुदायांमध्ये कचरा जैवइंधन आणि खतामध्ये बदलण्यासाठी केले जात आहे.

भारताकडे मर्यादित संसाधने आहेत, परंतु त्या मर्यादा असूनही जग कसे प्रगती करू शकते हे दाखवून दिले आहे. सहकार्य आणि सार्वजनिक, खाजगी आणि परोपकारी क्षेत्र मर्यादित असू शकतात. पैसा आणि ज्ञानाच्या मोठ्या भांडारातील संसाधने ज्यामुळे प्रगती होते. आपण एकत्र काम केल्यास, मला विश्वास आहे की आपण हवामान बदलाशी लढू शकतो आणि त्याच वेळी जागतिक आरोग्य सुधारू शकतो.