एकापेक्षा जास्त बँक खाती ठेवणाऱ्यांनो व्हा सावधान, जाणून घ्या काय सांगतात RBI चे नियम


जर तुमच्याकडे एकापेक्षा जास्त बँक खाती असतील, तर तुमच्यासाठी हे जाणून घेणे फार महत्वाचे आहे की एकापेक्षा जास्त बँक खाती ठेवल्याने आर्थिक नुकसान होऊ शकते, ज्याकडे लोक सहसा लक्ष देत नाहीत. कमावणारी व्यक्ती पगारदार व्यक्ती असल्यास, एकाधिक बचत खात्यांपेक्षा एकच बचत बँक खाते असणे चांगले आहे. बँक खाते सांभाळणे सोपे आहे आणि जेव्हा तुम्ही तुमचे आयकर रिटर्न भरता, तेव्हा तुमचे काम सोपे होते, कारण तुमचे बहुतांश बँकिंग तपशील एकाच बँक खात्यात उपलब्ध असतात. परंतु सोयीव्यतिरिक्त, जर तुमचे बचत बँक खाते असेल तर काही आर्थिक फायदे आहेत तसेच तुम्ही डेबिट कार्ड AMC वर बँक सेवा शुल्क, एसएमएस सेवा शुल्क, किमान शिल्लक इत्यादी भरत असता.

आरबीआयच्या नियमानुसार, एकच बँक खाते असणे चांगले आहे, कारण किमान शिल्लक राखणे आणि डेबिट कार्ड एएमसी, एसएमएस सारखे बँक सेवा शुल्क भरणे टाळणे सोपे होते. जर एखादी व्यक्ती पगारदार असेल तर एकल बचत खाते असल्‍याने कमावणाऱ्या व्‍यक्‍तीला आयकर रिटर्न भरणे सोपे जाते.

एकापेक्षा जास्त बँक खाती असल्‍याचा अर्थ एक निष्क्रिय खाते असण्‍याची शक्यता आहे, जे फसवणूक होण्‍याची सर्वाधिक प्रवण असते. जेव्हा पगारदार व्यक्ती पगार खाते सोडून दुसऱ्या कंपनीत नोकरी बदलते तेव्हा असे घडते. अशा परिस्थितीत पगार खाते निष्क्रिय होते आणि आधी सांगितल्याप्रमाणे, अशा खात्यांमध्ये फसवणूक होण्याची सर्वाधिक शक्यता असते.

एकापेक्षा जास्त खाती असल्‍याने तुमच्‍या बँक खाते व्‍यवस्‍थापित करण्‍यात अडचण येऊ शकते ज्‍याने तुमच्‍या मिनिमम बॅलन्सचा समावेश होतो. अशा परिस्थितीत, डीफॉल्टमुळे दंड होऊ शकतो जो थेट तुमच्या CIBIL रेटिंगशी संबंधित आहे.

बँक खाते असल्यास एसएमएस अलर्ट सेवा शुल्क, डेबिट कार्ड एएमसी इत्यादी विविध सेवा शुल्क आकारले जातात. तुमचे एकच बँक बचत खाते असल्यास, तुम्हाला एकवेळ पेमेंट करावे लागेल, तर एकाधिक बँकांच्या बाबतीत, बचत खात्यासाठी सेवा शुल्क दुप्पट केले जाईल.

बँक बचत खाते ठेवण्यासाठी किमान शिल्लक राखणे देखील आवश्यक आहे. तुमच्या अनेक बँका असल्यास तुमच्या बचत बँक खात्यात मोठी रक्कम अडकण्याची शक्यता आहे. आजकाल, खाजगी बँका 20,000 रुपये किमान शिल्लक मागत आहेत आणि जर तुमची तीन वेगवेगळ्या बँकांमध्ये अशी तीन बँक खाती असतील तर तुमचे 40,000 रुपये दोन अतिरिक्त बँक बचत खात्यांची किमान शिल्लक राखण्यात अडकतील आणि गुंतवणूक करणे शक्य होणार नाही.

हे अतिरिक्त 40,000 रुपये गुंतवणुकीच्या उद्देशासाठी वापरले जाऊ शकतात आणि डेट फंड कमीत कमी 8 टक्के अल्प मुदतीच्या गुंतवणुकीत आकर्षित करतात त्याप्रमाणे 8 टक्के परतावा मिळू शकतो. परंतु, बँकेच्या बचत ठेवीमध्ये एखाद्याला सुमारे 4-05 टक्के मिळतील, जे डेट फंडमध्ये गुंतवणूक करून कमावलेल्या कमाईच्या जवळपास निम्मे आहे.

बँक बचत खात्यातील 10,000 रुपयांपर्यंतचे व्याज करमुक्त आहे आणि त्यामुळे TDS कापला जातो. त्यामुळे, जोपर्यंत तुम्हाला तुमच्या बँक बचत खात्यात रु. 10,000 व्याज मिळत नाही, तोपर्यंत तुमची बँक TDS कापणार नाही, असे होऊ शकते की तुमच्या बँकेने तुमच्या एकाच बँक खात्याप्रमाणे TDS कापला नाही.

10,000 हे एका आर्थिक वर्षात मिळालेले व्याज नाही, परंतु तुमच्या सर्व बचत खात्यात संपूर्ण व्याज जोडल्यानंतर ते रु. 10,000 ओलांडू शकते, ज्यामुळे तुम्ही TDS कापण्यास जबाबदार आहात. अशा परिस्थितीत आयटीआर फाइल करताना तुम्हाला ही माहिती आयकर विभागाला द्यावी लागेल. असे करण्यात अयशस्वी झाल्यास आयकर फसवणूक होईल, जी अजाणतेपणे केली गेली.