अशा प्रकारे तुम्ही करू शकता तुमचे आधार लॉक आणि अनलॉक, कोणीही करू शकणार नाही छेडछाड


तुम्ही जर आधार कार्ड वापरकर्ते असाल, तर ही बातमी तुमच्यासाठी खूप महत्वाची आहे. कारण तुमची इच्छा असेल, तुमच्या आधार कार्डचा गैरवापर होऊ नये. त्यामुळे यासाठी तुम्ही खास पद्धतींचा अवलंब करू शकता. ज्याच्या मदतीने तुम्ही तुमचे आधार कार्ड लॉक आणि अनलॉक करू शकता. यामुळे आधारच्या माध्यमातून कोणीही तुमच्यासोबत ऑनलाइन फसवणूक करू शकणार नाही. यामुळे तुमचा आधारशी संबंधित सर्व डेटा सुरक्षित राहील. तुमचा डेटा कोणीही चोरू शकणार नाही.

आधार कार्ड वापरकर्ते एसएमएसद्वारे त्यांचा आधार क्रमांक लॉक आणि अनलॉक करू शकतात. हे केल्यानंतर, कोणीही तुमच्या आधार कार्डच्या माहितीचा गैरवापर करू शकणार नाही. त्याची पद्धत अगदी सोपी आहे. एखाद्या व्यक्तीचे आधार कार्ड लॉक झाल्यानंतर, कोणीही तुमचा आधार क्रमांक वापरू शकत नाही किंवा त्याची पडताळणीही करू शकत नाही.

तुमचे आधार कार्ड लॉक केल्यानंतर तुम्ही तुमचा आधार क्रमांक पडताळणीसाठी वापरत असाल, तर तुम्हाला आभासी ओळख वापरणे आवश्यक आहे. ही प्रणाली तुम्हाला तुमच्या आधार कार्डचा गैरवापर टाळण्यास मदत करू शकते. आभासी ओळखीद्वारे तुमचे आधार कार्ड कसे लॉक करावे. यासाठी, तुमचा आधार क्रमांक लॉक करण्यासाठी तुम्हाला प्रथम विहित फॉरमॅटमध्ये संदेश टाइप करणे आवश्यक आहे.

उदाहरणार्थ – आधार क्रमांकाच्या शेवटच्या चार अक्षरांनंतर GETOTPLAST लिहा. आणि लॉक करण्यासाठी LOCKUIDLast नंतर, तुम्हाला तुमच्या आधार क्रमांकाचे 4 आणि 8 क्रमांक लिहावे लागतील. यानंतर त्याच नंबरवर OTP पाठवावा लागेल. यानंतर कोणीही तुमचा आधार क्रमांक पडताळणीसाठी वापरू शकणार नाही. यानंतर लगेच तुम्हाला कन्फर्मेशन मेसेज मिळेल. एकदा तो लॉक झाल्यानंतर, कोणीही तुमचा आधार क्रमांक वापरून पडताळणी करू शकणार नाही.