आता ट्रेनमध्ये चोरीला जाणार नाही तुमचे सामान, ओटीपीशिवाय उघडणार नाही डब्बा


जर तुम्ही तुमचे कोणतेही पार्सल एका ठिकाणाहून दुसऱ्या ठिकाणी ट्रेनमधून नेले आणि तुम्हाला पार्सल चोरीला जाण्याची भीती वाटते. त्यामुळे, मालगाड्या आणि पार्सल गाड्यांमधील मालाचे चोरीपासून संरक्षण करण्यासाठी, भारतीय रेल्वेने OTP आधारित ‘डिजिटल लॉक सिस्टम’ सुरू करण्याचा निर्णय घेतला आहे. जेणेकरून प्रवाशांकडून पार्सल केल्या जाणाऱ्या मालाला चोरीपासून वाचवता येईल. म्हणजे आता तुम्ही तुमचे पार्सल एका ठिकाणाहून दुसऱ्या ठिकाणी कोणत्याही त्रासाशिवाय आणि तणावाशिवाय ट्रेनमधून नेऊ शकता.

भारतीय रेल्वे मालवाहतूक आणि पार्सल गाड्यांमधील चोरीपासून वाहतूक करताना मालाचे संरक्षण करण्यासाठी ‘वन टाइम पासवर्ड’ (OTP) तंत्रज्ञानावर आधारित नवीन ‘डिजिटल लॉक’ प्रणाली अवलंबणार आहे. माहिती देताना एका अधिकाऱ्याने सांगितले की, ही प्रणाली वस्तू आणि पार्सलसाठी वाढीव सुरक्षा प्रदान करेल, ज्यामुळे रेल्वे वाहतुकीदरम्यान चोरीच्या घटना कमी होतील आणि प्रवाशांना दिलासा मिळू शकेल.

रेल्वेचे म्हणणे आहे की ट्रकमध्ये वापरल्या जाणाऱ्या पध्दतीप्रमाणेच वस्तू आणि पार्सल घेऊन जाणाऱ्या गाड्यांमध्ये जीपीएस-सक्षम ‘स्मार्ट लॉक’ बसवले जातील. जीपीएस प्रणालीद्वारे वाहनाचे लोकेशन ट्रेस केले जाऊ शकते, त्यामुळे चोरीची शक्यता कमी होईल. नवीन प्रणाली पूर्णपणे सुरक्षित ओटीपीवर आधारित असेल, ज्याचा वापर ट्रेनच्या डब्याचे दरवाजे उघडण्यासाठी आणि बंद करण्यासाठी केला जाईल.

एका अधिकाऱ्याने सांगितले की प्रवासादरम्यान सामानात प्रवेश करणे शक्य होणार नाही कारण डब्बा ओटीपीद्वारे उघडला जाईल आणि नंतर दुसऱ्या ओटीपीने लॉक केला जाईल. याशिवाय डबे सील केले जातील आणि छेडछाड रोखण्यासाठी प्रत्येक स्थानकावर सील लावून निरीक्षण केले जाईल. उल्लंघन झाल्यास अधिकाऱ्याच्या मोबाईल क्रमांकावर ताबडतोब अलर्ट मेसेज पाठवला जाईल.

प्रणाली सोपी आणि कार्यक्षम ठेवण्यासाठी लोडिंग किंवा अनलोडिंग प्रक्रिया पूर्ण झाली आहे हे सांगण्यासाठी प्रत्येक स्टेशनवरील रेल्वे कर्मचाऱ्याला ओटीपी दिला जाईल. किमान तीन रेल्वे झोन सक्रियपणे अशा कंपन्यांच्या शोधात आहेत जे वाजवी दरात ही सेवा देऊ शकतात. ओटीपीवर आधारित नवीन ‘डिजिटल लॉक’ प्रणाली, जी मालगाड्या आणि पॅकेज ट्रेनमध्ये स्थापित केली जाईल, वाहतुकीदरम्यान मालाची सुरक्षा वाढवेल. या तंत्रज्ञानाचा अवलंब करणे हे एक सकारात्मक पाऊल आहे ज्यामुळे रेल्वे वाहतूक उद्योगातील चोरीच्या घटना कमी होण्यास मदत होईल.