फ्लाइटमध्ये कोणती सीट असते सर्वात सुरक्षित, जाणून घ्या नाहीतर तुम्हाला करावा लागेल पश्चाताप


जर तुम्ही विमानाने प्रवास करत असाल तर, फ्लाइट बुक करताना तुम्ही कधी विचार केला आहे की, आपत्कालीन परिस्थितीत कोणती सीट तुमचे सर्वात जास्त संरक्षण करेल. बहुतेक लोक आरामासाठी जागा बुक करतात, जसे की लेग रूम किंवा सोयीसाठी, जसे की शौचालयात सहज प्रवेश. वारंवार लिफ्टर्स त्यांच्या जागा शक्य तितक्या समोरच्या जवळ बुक करतात जेणेकरून ते लवकर उतरू शकतील. शेवटच्या रांगेतील मधली एक जागा मिळेल या आशेने आम्ही क्वचितच जागा बुक करतो. 2019 मध्ये, जागतिक स्तरावर केवळ 70 दशलक्ष उड्डाणे होती, ज्यामध्ये केवळ 287 मृत्यू झाले.

यूएस नॅशनल सेफ्टी कौन्सिलने केलेल्या जनगणनेच्या डेटाच्या विश्लेषणानुसार, विमानात मृत्यूची शक्यता 205,552 पैकी 1 आहे, तर कारमध्ये 102 पैकी 1 आहे. तरीही आपण जीवघेण्या रस्ते अपघातांकडे फारच कमी लक्ष देतो, पण जेव्हा आपण नेपाळमधील ATR72 क्रॅशबद्दल ऐकतो, तेव्हा प्रत्येक वर्तमानपत्राच्या पानावर ती टॉप स्टोरी असते.

आपण नेहमी लक्षात ठेवावे की अपघात त्यांच्या स्वभावानुसार मानकांशी जुळत नाहीत. 1989 च्या युनायटेड फ्लाइट 232 च्या सिओक्स सिटी, आयोवा येथे झालेल्या अपघातात, विमानातील 269 लोकांपैकी 184 लोक अपघातातून वाचले. वाचलेले बहुतेक प्रथम श्रेणीच्या मागे, विमानाच्या पुढच्या बाजूला बसले होते. तथापि, 35 वर्षांच्या विमान अपघात डेटावर पाहिलेल्या TIME च्या तपासणीत असे आढळून आले की विमानाच्या मधल्या मागच्या सीटवर सर्वात कमी मृत्यू दर 28% आहे.

एक्झिट लाईनच्या शेजारी बसल्याने आपत्कालीन परिस्थितीत तुम्हाला सर्वात जलद बाहेर पडता येईल याची जाणीव ठेवा. त्या बाजूला आग नसेल तर. त्याच वेळी, समोरच्या जवळ असण्याचा अर्थ असा आहे की तुम्हाला मागच्या लोकांच्या आधी धडक दिली जाईल, जी आम्हाला शेवटची एक्झिट लाइन सोडते. तुमच्या अपेक्षेप्रमाणे, खिडकी किंवा पायवाटेच्या आसनांपेक्षा मधली जागा अधिक सुरक्षित आहे.

आणीबाणीच्या परिस्थितीत हे विमान अतिशय मजबूत बनले आहे. किंबहुना, केबिन क्रू आपल्याला आपले सीट बेल्ट बांधण्याची आठवण करून देण्याचे मुख्य कारण म्हणजे अपघाताचा धोका नसून, उच्च उंचीवर कधीही अनुभवता येणाऱ्या “एअर टर्ब्युलन्स”मुळे आहे. ही हवामानाची घटना आहे ज्यामुळे प्रवासी आणि विमानांचे सर्वाधिक नुकसान होऊ शकते. उत्पादक अधिक संमिश्र सामग्रीसह नवीन विमाने डिझाइन करत आहेत जे उड्डाणातील ताण हाताळण्यास अधिक सक्षम आहेत. या रचनांमध्ये, पंख कठोर नसतात आणि संरचनात्मक अपयश टाळण्यासाठी जास्त भार शोषून घेतात.

सामान्यत: मोठ्या विमानांमध्ये अधिक संरचनात्मक सामग्री असते आणि त्यामुळे उंचीवर दाब सहन करण्याची अधिक ताकद असते. याचा अर्थ ते आपत्कालीन परिस्थितीत काही अतिरिक्त संरक्षण देऊ शकतात, परंतु हे पुन्हा आपत्कालीन परिस्थितीच्या तीव्रतेवर अवलंबून असते. याचा अर्थ असा नाही की तुम्ही तुमची पुढची फ्लाइट तुम्हाला सापडत असलेल्या सर्वात मोठ्या एअरलाइनवर बुक करा. मी म्हटल्याप्रमाणे विमान प्रवास अतिशय सुरक्षित आहे.