घरबसल्या ऑनलाइन लखपती आणि करोडपती होतील महिला! सरकारने आणली ही नवीन योजना


केंद्र सरकार ग्रामीण भागातील उत्पन्न वाढवण्यासाठी सातत्याने प्रयत्न करत आहे. यासाठी सरकारने महिलांवर विशेष भर दिला आहे, ज्या मोठ्या श्रमशक्ती आहेत. यासाठी सरकार गावातील महिलांना घरी बसून रोजगाराचे साधन उपलब्ध करून देत आहे. तसेच ग्रामीण महिलांची उत्पादने जागतिक बाजारपेठेत सादर करण्याच्या धोरणावर काम करत आहे. या अंतर्गत ग्रामीण विकास मंत्रालयाने ई-कॉमर्स प्लॅटफॉर्म मीशोसोबत भागीदारी केली आहे. ई-कॉमर्स प्लॅटफॉर्म Meesho बचत गटातील महिलांनी बनवलेल्या उत्पादनांच्या मार्केटिंगची जबाबदारी असेल.

ग्रामीण बचतगटातील महिलांच्या व्यवसायाला मोठी बाजारपेठ उपलब्ध करून देण्याच्या दृष्टीने सरकार अनेक गोष्टी करत आहे. ग्रामीण खाद्यपदार्थांसह हस्तकला उत्पादन वाढवण्यासाठी स्वस्त दरात कर्ज उपलब्ध करून देण्यावर सरकारचा भर आहे. पण अडचण अशीही होती की उत्पादन तयार झाल्यानंतर खरेदीदार सापडला नाही. गावातील महिलांना बाहेर जाऊन हे पदार्थ विकताही येत नव्हते. अशा परिस्थितीत, तयार उत्पादनांच्या विक्रीसाठी सरकार ई-कॉमर्स प्लॅटफॉर्म आणि किरकोळ दुकानांसोबत भागीदारी करत आहे. या मालिकेत सरकारने GeM, Flipkart, Meesho आणि Amazon या ऑनलाईन पोर्टल्ससोबत भागीदारी केली आहे.

केंद्रीय मंत्री गिरिराज सिंह म्हणाले की, 2024 पर्यंत 10 कोटी स्वयं-सहायता गट तयार करण्याचे त्यांचे स्वप्न आहे. अशा परिस्थितीत सरकार नवीन महिला मित्राला बचत गटाशी जोडत आहे. बचतगटांच्या माध्यमातून गावातील महिलांना 50 लाखांपर्यंत कमाई करता येणार असल्याचे त्यांनी सांगितले. ते म्हणाले की 10 लाख लखपती दीदी बनवण्याचे त्यांचे स्वप्न आहे, ज्या नंतर त्या करोडपती होतील.