कशी मिळतात भारतीय रेल्वे गाड्यांना त्यांची नावे, जाणून घ्या संपूर्ण तपशील


भारतीय रेल्वे, रेल्वे मंत्रालयाच्या अंतर्गत असलेली एक वैधानिक संस्था, प्रवाशांच्या गरजा पूर्ण करण्यासाठी दररोज हजारो गाड्या धावतात. असे मानले जाते की भारतीय रेल्वे मार्ग लांबीच्या बाबतीत जगातील चौथ्या क्रमांकाची राष्ट्रीय रेल्वे व्यवस्था व्यवस्थापित करते. त्याच्या बहुतेक लांब पल्ल्याच्या प्रवासी गाड्यांची नावे गंतव्यस्थानाच्या नावावर आहेत, तथापि, राजधानी एक्सप्रेस, शताब्दी एक्सप्रेस आणि दुरांतो एक्सप्रेस या तीन गाड्या आता नियमाचे पालन करतात. मग या गाड्यांची नावे कशी ठेवण्यात आली? त्यांची नावे कशाचे प्रतिनिधित्व करतात?

शताब्दी एक्सप्रेस
ही एक चेअर कार ट्रेन आहे, जी 1989 मध्ये भारताचे पहिले पंतप्रधान पंडित जवाहरलाल नेहरू यांच्या 100 व्या जयंतीनिमित्त सुरू झाली होती, म्हणून तिला शताब्दी एक्सप्रेस असे नाव देण्यात आले. शताब्दी म्हणजे शतक. ही ट्रेन 400-800 किलोमीटरच्या अंतरात धावते. तिचा कमाल वेग 160 किलोमीटर प्रति तास आहे आणि भारतीय रेल्वेद्वारे चालवल्या जाणाऱ्या राजधानी एक्स्प्रेस या लांब पल्ल्याच्या ट्रेनसारखी वैशिष्ट्ये आहेत.

राजधानी एक्सप्रेस
राजधानी एक्सप्रेस ही भारतातील सर्वोच्च श्रेणीतील एक मानली जाते, जी दिल्ली आणि इतर राज्यांच्या राजधानींदरम्यान धावते. राजधानी म्हणजे हिंदीत राजधानी, म्हणून ट्रेनला राजधानी एक्सप्रेस म्हणतात. ट्रेनचा कमाल वेग ताशी 140 किलोमीटर आहे. ही वातानुकूलित ट्रेन असून ट्रेनच्या भाड्यातच जेवणाचा देखील समावेश आहे.

दुरांतो एक्सप्रेस
बंगालीमध्ये दुरांतो म्हणजे ‘अखंड’. त्यामुळे या ट्रेनला दुरांतो एक्स्प्रेस असे नाव देण्यात आले आहे कारण ती तिच्या प्रवासादरम्यान कमीत कमी स्थानकांवर थांबते आणि फक्त लांब अंतर कापते. ती ताशी 140 किलोमीटर वेगाने धावते.

या गाड्यांव्यतिरिक्त, भारतीय रेल्वे गाड्यांना नाव देण्याचा सर्वात सामान्य मार्ग म्हणजे ट्रेनचा शेवटचा बिंदू आणि ट्रेनचे वर्ग पदनाम प्रदान करणे. उदाहरणार्थ, बंगलोर-चेन्नई मेल, पूर्णा-हैदराबाद पॅसेंजर, चेन्नई-जयपूर एक्सप्रेस, हावडा-मुंबई मेल इ.