वेस्ट इंडिज क्रिकेट संघाचे असणार 3 कर्णधार, दक्षिण आफ्रिका दौऱ्यावर पाहायला मिळणार हा प्रयोग


एक नाही, दोन नाही तर तीन कर्णधार. वेस्ट इंडीज क्रिकेट संघ आता असा दिसणार आहे, ज्यावर दक्षिण आफ्रिका दौऱ्यापूर्वी शिक्कामोर्तब झाले आहे. कसोटीत क्रेग ब्रॅथवेट अजूनही वेस्ट इंडिज क्रिकेट संघाची कमान सांभाळत होता. आता त्यांच्याकडे वनडे आणि टी-20 चे दोन कर्णधार असतील. ही स्प्लिट कॅप्टन्सी आहे, पण प्रयोग थोडा नवीन आहे. कारण, सहसा विभाजित कर्णधार म्हणजे लाल चेंडू आणि पांढऱ्या चेंडूच्या क्रिकेटसाठी वेगवेगळे कर्णधार. पण, कॅरेबियन संघाच्या बाबतीत क्रिकेटच्या तिन्ही फॉरमॅटसाठी वेगळा कर्णधार असेल.

वेस्ट इंडिजने शाई होपला वनडे संघाचा कर्णधार बनवले आहे. तर रोव्हमन पॉवेलकडे टी-20 फॉरमॅटमध्ये संघाची कमान सोपवण्यात आली आहे. ही दोन्ही पदे यापूर्वी निकोलस पूरन यांच्याकडे होती, ज्याने गेल्या वर्षी T20 विश्वचषकानंतर राजीनामा दिला होता. होप आणि पॉवेल या दोघांनी पुरनच्या नेतृत्वाखाली उपकर्णधार म्हणून काम केले आहे आणि आता ते दक्षिण आफ्रिका दौऱ्यावर प्रथमच संघाचे नेतृत्व करताना दिसणार आहेत.

शाई होपला यापूर्वी बार्बाडोस संघाच्या कर्णधारपदाचा अनुभव आहे. याशिवाय एकदिवसीय क्रिकेटमधील त्याचा विक्रमही उत्कृष्ट आहे, जिथे त्याने 48.95 च्या सरासरीने धावा केल्या आहेत. वेस्ट इंडिज संघाला भारतात होणाऱ्या एकदिवसीय विश्वचषकात स्थान मिळवून देणे, हे सध्या त्याच्या कर्णधारपदातील त्याचे सर्वात मोठे लक्ष्य असेल. होप संघाचा कर्णधार झाला आणि ही त्याच्यासाठी भाग्याची गोष्ट असल्याचे सांगितले. अगदी लहानपणापासून मी हेच स्वप्न पाहत होतो.

दुसरीकडे, रोव्हमन पॉवेलकडेही टी-20 कर्णधारपदाचा प्रचंड अनुभव आहे. त्याने सीपीएलमध्ये जमैका थलायवाचे नेतृत्व केले आहे. गतवर्षीही विजेतेपद पटकावले होते. याशिवाय त्याने जमैकाचे कर्णधारपदही भूषवले आहे.

दरम्यान वेस्ट इंडिजचा दक्षिण आफ्रिका दौरा 28 फेब्रुवारीपासून सुरू होणार आहे. 28 मार्चपर्यंत चालणाऱ्या या दौऱ्यात 2 कसोटी, 3 एकदिवसीय सामने आणि तेवढेच टी-20 सामने खेळले जातील. या तीन मालिकांमध्ये 3 वेगवेगळे कर्णधार वेस्ट इंडिजचे नेतृत्व करताना दिसणार आहेत. या दौऱ्यात पहिली कसोटी मालिका खेळवली जाणार आहे. त्यानंतर वनडे आणि त्यानंतर टी-20 मालिका होणार आहे. दक्षिण आफ्रिका दौऱ्यावर वेस्ट इंडिजसाठी प्रत्येक फॉरमॅटमध्ये वेगळ्या कर्णधाराचा प्रयोग कितपत योग्य ठरतो हे पाहायचे आहे.