Paytm ने आणले UPI चे हे नवीन फीचर, झटपट होणार छोटे व्यवहार


पेटीएम पेमेंट्स बँक लिमिटेड (PPBL) ने बुधवारी UPI LITE लाँच केले आहे. हे वैशिष्ट्य नॅशनल पेमेंट्स कॉर्पोरेशन ऑफ इंडियाने अनेक कमी मूल्याच्या UPI व्यवहारांसाठी सुरू केले आहे. फीचरच्या मदतीने बॉक्सेसच्या माध्यमातून एका क्लिकवर रिअल टाइम व्यवहार अधिक वेगाने करता येणार आहेत. देशभरात डिजिटल पेमेंटच्या ट्रेंडला चालना देण्याचा बँकेचा उद्देश आहे.

UPI लाइटची रचना नॅशनल पेमेंट कॉर्पोरेशन ऑफ इंडिया (NPCI) द्वारे केली आहे. हे अॅप भारतीय रिझर्व्ह बँक म्हणजेच RBI ने सप्टेंबर 2022 मध्ये लॉन्च केले होते. हे लहान मूल्याच्या व्यवहारांचे बँक पासबुक देखील सुधारते, कारण ही देयके फक्त पेटीएम शिल्लक आणि इतिहास विभागात दिसतील. ते बँकेच्या पासबुकमध्ये नसतील.

नवोन्मेष वाढवण्यासाठी उचललेल्या पावलांचा भाग म्हणून बँकेने हे सुरू केले आहे. तो म्हणतो की ती पहिली पेमेंट बँक आहे जिने असे UPI Lite फीचर लाँच केले आहे. कंपनीने एका प्रसिद्धीपत्रकात म्हटले आहे की, एकदा लोड केल्यावर, UPI Lite वॉलेट वापरकर्त्यांना 200 रुपयांपर्यंतचे झटपट व्यवहार करू देईल, ज्यामुळे संपूर्ण अनुभव जलद आणि अखंडित होईल. UPI Lite मध्ये दिवसातून दोनदा जास्तीत जास्त 2,000 रुपये जोडले जाऊ शकतात, असे कंपनीने म्हटले आहे. याद्वारे, एक व्यक्ती दररोज 4,000 रुपयांपर्यंत वापरण्यास सक्षम असेल.

NPCI सीओओ प्रवीणा राय यांनी सांगितले की पेटीएम पेमेंट्स बँकेवर UPI लाइट लाँच करण्यासाठी आम्ही खूप उत्सुक आहोत. ते म्हणाले की UPI Lite मध्ये वापरकर्त्यांना जलद, सुरक्षित आणि अखंड कमी मूल्याच्या व्यवहाराचा अनुभव मिळेल. ते पुढे म्हणाले की UPI द्वारे 50 टक्क्यांहून अधिक व्यवहार 200 रुपयांपेक्षा कमी आहेत. त्यामुळे UPI Lite कमी मूल्याचे व्यवहार अधिक चांगल्या प्रकारे अधिकृत करेल. ते कोअर बँकिंगपासून वेगळे केले जातील.

राय यांनी सांगितले की यामुळे व्यवहाराच्या यशाचा दर सुधारेल. यासह, वापरकर्त्याचा अनुभव सुधारेल आणि UPI प्लॅटफॉर्मवर एक अब्ज व्यवहारांच्या प्रक्रियेच्या एक पाऊल पुढे जाईल.