देशाच्या या एक्स्प्रेस वेवर अतिवेगाने वाहन चालवल्यास तात्काळ कापले जाईल चालान


जर तुम्ही दिल्ली-मुंबई एक्स्प्रेस वेवर प्रवास करत असाल, तर तुम्ही दिल्ली आणि जयपूर दरम्यानच्या प्रवासाच्या वेळेत दोन तास आणि दिल्ली-मुंबई दरम्यानच्या 12 तासांपर्यंत बचत करू शकता. या एक्स्प्रेस वेवर जास्तीत जास्त वेग 120 किलोमीटर प्रति तास असेल. दिल्ली-मुंबई द्रुतगती मार्गावर अनेक सुरक्षा आणि सुरक्षा वैशिष्ट्ये असतील. एक्स्प्रेस वेवरील प्रशासन अतिवेगाबाबत कडक कारवाई करणार आहे. दिल्ली-जयपूर सेक्शनवरील स्पीड लिमिटचे उल्लंघन करणाऱ्यांकडून तात्काळ दंड आकारला जाईल. वेगमर्यादेचे पालन न केल्याने ठोठावल्या जाणाऱ्या दंडाची माहिती देणारा एसएमएस स्पीड लिमिटचे उल्लंघन करणाऱ्याला लवकरच मिळेल.

प्रशासनाने प्रत्येक किलोमीटरवर सीसीटीव्ही कॅमेरे बसवले आहेत. हे कॅमेरे 500 मीटरच्या परिघात दोन्ही बाजूंवर बारीक नजर ठेवतील. म्हणजेच संपूर्ण एक्स्प्रेस वे सीसीटीव्हीच्या निगराणीखाली असेल. वेगवानांना त्यांच्या मोबाईल फोनवर एसएमएसद्वारे त्वरित सूचना मिळतील. कॅमेरे FasTag द्वारे कारचे फोन नंबर वाचतील आणि मालकाला वेगाबद्दल सावध करणारा संदेश पाठवतील.

कम्युनिकेशन गॅप टाळण्यासाठी नियंत्रण कक्ष आणि गस्ती पथक यांच्यातील संवाद साधण्यासाठी मोबाईल ऍप्लिकेशन तयार करण्यात आले आहे. एक्स्प्रेस वेवर वाहने शोधण्यात या अॅप्लिकेशनची मदत होईल. सीसीटीव्ही कॅमेरे 360 अंशांवर 500 मीटरचे अंतर कापतील. 240 किमी प्रतितास वेगाने नंबर प्लेट वाचण्यासाठी हायस्पीड कॅमेरे प्रत्येक 2 किमीवर बसवले जात आहेत.

76 किलोमीटरच्या परिघातील सर्व कॅमेरे आणि उपकरणे खराब झाल्यास नियंत्रण कक्षाला अलर्ट मिळेल. त्यात डेटा आणि आरोग्य निरीक्षण देखील मिळेल. दर चार ते पाच किलोमीटर अंतरावर कॉल बॉक्स बसवण्यात येणार आहेत. हे सौरऊर्जेद्वारे चालवले जातील. प्रवाशांना बटण दाबून फोन वापरता येणार आहे. एक मध्यवर्ती कमांड आणि कंट्रोल रूम देखील तयार करण्यात येत आहे जो चोवीस तास काम करेल. द्रुतगती मार्गावरील सर्व नियंत्रण कक्ष मध्यवर्ती नियंत्रण कक्षाशी जोडले जातील.