मार्चमध्ये केंद्रीय कर्मचाऱ्यांना मिळू शकते मोठी भेट, अशा प्रकारे वाढणार पगार


वर्षातील ही अशी वेळ आहे, जेव्हा एक कोटीहून अधिक केंद्र सरकारी कर्मचारी आणि निवृत्तीवेतनधारक महागाई भत्ता वाढीच्या पुढील फेरीची आतुरतेने वाट पाहत आहेत. वृत्तानुसार, केंद्रीय कर्मचाऱ्यांना यंदा ‘होळी भेटवस्तू’ म्हणून अपेक्षेपेक्षा जास्त मिळू शकते. 7व्या वेतन आयोगाच्या नियमांनुसार डीए वाढीच्या पुढील फेरीव्यतिरिक्त, सरकारी कर्मचाऱ्यांना फिटमेंट फॅक्टरमध्येही वाढ मिळेल. त्‍यामुळे त्‍याच्‍या पगारातही वाढ होईल आणि 18 महिन्‍यांच्‍या DA थकबाकीची सर्वात मोठी मागणी पूर्ण होईल.

केंद्र सरकारच्या कर्मचाऱ्यांना 18 महिन्यांची थकबाकी देण्याबाबत अद्याप कोणतीही अधिकृत किंवा पुष्टी केलेली माहिती प्राप्त झालेली नाही. असे असले तरी, कर्मचारी संघटनेने विचारले असता सरकार मार्चमध्ये निर्णय घेऊ शकते, असा दावा माध्यम सूत्रांनी केला आहे. कोविड-19 महामारीमुळे महागाई भत्त्याची वाढ रोखण्यात आली, तेव्हा थकबाकीचा प्रश्नच उद्भवत नाही, या भूमिकेवर सरकार सुरुवातीपासून ठाम आहे.

सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार, जानेवारी 2020 ते जून 2021 या कालावधीतील 18 महिन्यांची थकबाकी भरण्याबाबत कर्मचाऱ्यांच्या बाजूने दबाव येत आहे. लेव्हल 3 श्रेणीतील सरकारी कर्मचाऱ्यांना 11,880-37,554 रुपये, तर लेव्हल 13/14 कर्मचाऱ्यांना 1,44,200-2,15,900 रुपये मिळू शकतात. आघाडीवरील भागधारकांमधील चर्चेच्या आधारे भविष्यात आकडेवारी बदलू शकते.

केंद्र सरकारच्या कर्मचार्‍यांना मार्चमध्ये फिटमेंट फॅक्टरमध्ये वाढ झाल्याचे दिसून येते. कर्मचारी युनियनच्या अधिकाऱ्यांच्या हवाल्याने वृत्त आधीच आले आहे की डीए 4 टक्क्यांनी वाढवला जाऊ शकतो. हा आकडा नवीनतम ऑल इंडिया कंझ्युमर प्राइस इंडेक्स (AICPI) डेटाच्या आधारे अपेक्षित आहे.

कर्मचाऱ्यांचे जीवनमान सुधारण्यासाठी महागाई भत्ता दिला जातो. हा भत्ता सरकारी कर्मचारी, पेन्शनधारक आणि सार्वजनिक क्षेत्रातील कर्मचाऱ्यांना दिला जातो. महागाई भत्ता वाढल्यानंतरही कर्मचाऱ्यांना जगण्यात अडचण येऊ नये म्हणून महागाई भत्ता दिला जातो. सामान्यतः, जानेवारी आणि जुलैमध्ये दर 6 महिन्यांनी महागाई भत्ता सुधारला जातो.

महागाई भत्ता मूळ पगारावर मोजला जातो. महागाई भत्त्याच्या गणनेसाठी एक सूत्र निश्चित केले आहे, जे ग्राहक किंमत निर्देशांक (CPI) द्वारे निर्धारित केले जाते. महागाई भत्ता टक्केवारी = गेल्या 12 महिन्यांतील CPI ची सरासरी-115.76. आता जे येईल ते 115.76 ने भागले जाईल. येणार्‍या संख्येचा 100 ने गुणाकार केला जाईल. याच्या मदतीने तुम्ही तुमची गणना करू शकता. तुमच्या पगारात किती वाढ होईल.