भारतीय कर्णधाराच्या मदतीने झाले करिअर, WPL लिलावात लाखोंमध्ये खेळली मजुराची मुलगी


वडील रोजंदारीवर काम करणारे आहेत, पण मुलीला क्रिकेटचे व्यसन, जी फक्त क्रिकेट खेळण्याचे स्वप्न पाहते. तिच्या या स्वप्नात ती जगत होती. आणि म्हणतात ना जेव्हा तुम्ही स्वप्न पाहता, ते पूर्ण करण्यासाठी प्रामाणिक प्रयत्न करा, तर तुम्हाला यश नक्कीच मिळते. पाच भावंडांमध्ये सर्वात मोठ्या असलेल्या जम्मू-काश्मीरच्या जसिया अख्तरची कहाणीही अशीच आहे. काश्मीरच्या सोफिया जिल्ह्यातील रहिवासी असलेली जसिया लहानपणापासूनच खेळण्यात आणि उडी मारण्यात पुढे होती. मात्र ती फक्त क्रिकेट खेळणार हे निश्चित नव्हते. याचे कारण असे की, जोपर्यंत तिच्या अॅथलेटिक्स प्रशिक्षकाने तिला याबद्दल सांगितले नाही, तोपर्यंत तिला क्रिकेट ही संकल्पना समजली नव्हती.

जसिया अख्तरचे बालपण कबड्डी खेळण्यात गेले. त्यादरम्यान तिने इतर खेळांमध्येही हात आजमावला. पण क्रिकेट खेळली नाही आणि अॅथलेटिक्स कोचने तिला क्रिकेटबद्दल सांगितल्यावर तो गांभीर्याने घेऊ लागला. ती हळूहळू क्रिकेटचा आनंद घेऊ लागली आणि पुढे सरकू लागली. पण, असे म्हणतात की एखादी गोष्ट साध्य करण्याचा प्रयत्न केला की अडचणीही येतात. जसिया अख्तरलाही अशाच अडचणी आल्या.

जम्मू-काश्मीरमधील महिला क्रिकेटच्या खराब स्थितीमुळे जसिया अख्तरला व्यावसायिक क्रिकेटर बनण्यात अडचणी आल्या, अशा परिस्थितीत तिने घर सोडण्यासारखा मोठा निर्णय घेतला. हा निर्णय घेणे अवघड होते, पण त्याच्या डोळ्यात स्वप्ने होती, म्हणून त्याने हा त्याग करणे योग्य मानले.

क्रिकेटमध्ये प्रगती करण्याच्या उद्देशाने जस्सी जम्मू-काश्मीरमधून पंजाबमध्ये आली, जिथे तिने पंजाब संघात स्थान मिळवण्यासाठी प्रयत्न सुरू केले. सुरुवातीला तिला यश मिळाले नाही. पण त्यानंतर भारतीय महिला क्रिकेट संघाची कर्णधार हरमनप्रीत कौरकडून मिळालेल्या प्रेरणेनंतर तिला आपले ध्येय गाठण्यात यश मिळाले. हरमनला भेटल्यानंतर तिच्या आयुष्याला नवे वळण मिळाले. आणि, कदाचित म्हणूनच 2019 मध्ये दिलेल्या एका मुलाखतीत ती म्हणाला होती, जर मला माझ्यासाठी कोणी खेळायचे असेल तर ती हरमनप्रीत असेल.

जसियाने देशांतर्गत क्रिकेटमध्ये चांगली कामगिरी करण्यास सुरुवात केली. त्याची पॉवर हिटिंग ही त्याची ताकद म्हणून उदयास आली. पण, पंजाबमधून राजस्थानला गेल्यावर तिच्या कारकिर्दीत मोठा बदल झाला. या मोसमात खेळल्या गेलेल्या महिला वरिष्ठ T20 आणि एकदिवसीय स्पर्धांमध्ये ती सर्वाधिक धावा करणारी खेळाडू ठरली आहे आणि या दमदार कामगिरीचा परिणाम म्हणून ती WPL लिलावात लाखोंच्या संख्येने खेळताना दिसली.

डब्ल्यूपीएल लिलावात दिल्ली कॅपिटल्सने जसिया अख्तरला 20 लाख रुपयांना विकत घेतले. म्हणजे ती WPL मध्ये खेळताना दिसणार आहे. तिला मिळालेले 20 लाख रुपये तिच्या कुटुंबासाठीही खूप महत्त्वाचे आहेत.