10 चेंडूतच आटोपला कसोटी सामना, स्टेडियमवर 1 वर्षाची बंदी, जाणून घ्या का


कसोटी सामना हा क्रिकेटचा सर्वात लांब फॉरमॅट आहे. स्वभाविकपणे हा सामना पाच दिवस चालतो. पण क्रिकेटच्या इतिहासात असा कसोटी सामना टी-20 पेक्षा कमी चालला आहे. T20 मध्ये एका डावात 20 षटके टाकली जातात म्हणजे 120 चेंडू पण हा कसोटी सामना फक्त 10 चेंडूंतच संपला. होय हे खरे आहे. हा सामना इंग्लंड आणि वेस्ट इंडिज यांच्यात झाला. आजच्या दिवशी म्हणजे 13 फेब्रुवारीला हा सामना सुरू झाला आणि सामना 10 चेंडूंनंतर संपला. 2009 मध्ये अँड्र्यू स्टॉसच्या नेतृत्वाखाली इंग्लंडचा संघ वेस्ट इंडिजच्या दौऱ्यावर होता.

हा क्रिकेट इतिहासातील सर्वात लहान कसोटी सामना म्हणून ओळखला जातो. कोणताही सामना यापेक्षा लवकर संपला नाही. खरे तर हा सामना पंचांनी 10 चेंडूंनंतरच रद्द केला. याचे कारण काय होते आणि हे का घडले, त्याचे काय परिणाम झाले ते आम्ही तुम्हाला सांगत आहोत.

इंग्लंड आणि वेस्ट इंडिज यांच्यातील मालिकेतील दुसरा सामना अँटिग्वा येथील सर व्हिव्हियन रिचर्ड्स स्टेडियमवर होणार होता. तयारी झाली, यजमान संघाचा कर्णधार ख्रिस गेलने नाणेफेक जिंकून प्रथम गोलंदाजी करण्याचा निर्णय घेतला. पण 10 चेंडूनंतरच सामना संपला. मॅच सुरू झाली आणि दुसऱ्या षटकाचा दुसरा चेंडू टाकताना पाऊस आला आणि सामना थांबवण्यात आला. सुमारे अर्ध्या तासानंतर पुन्हा सामना सुरू झाला मात्र त्यानंतर दोन चेंडूनंतरच सामना थांबवण्यात आला. याचे कारण होते स्टेडियमचे आऊटफिल्ड. पाऊस थांबल्यानंतर सामना पुन्हा सुरू झाला, तेव्हा वेस्ट इंडिजचा वेगवान गोलंदाज फिडेल एडवर्ड्स धावण्याच्या वेळी तीनदा पडला. तत्पूर्वी, पहिले षटक टाकणारा जेरोम टेलरही पहिला चेंडू टाकताना रनअपवर पडला.

यानंतर, दोन्ही संघांचे कर्णधार आणि मैदानावरील पंच डार्ली हार्पर आणि टोनी हिल यांनी दीर्घ चर्चा केली आणि त्यानंतर निर्णय सामनाधिकारी अॅलन हर्स्ट यांच्यावर सोपवला. बऱ्याच गोष्टी पाहिल्यानंतर पंचांनी ठरवले की पहिल्या दिवसाचा खेळ शक्य नाही, पण नंतर सामना होऊ शकला नाही आणि शेवटी सामना अनिर्णित राहिला.

आंतरराष्ट्रीय क्रिकेट परिषदेने (ICC) वेस्ट इंडिज क्रिकेट बोर्डाला या मैदानासाठी फटकारले आणि पुढील 12 महिन्यांसाठी या स्टेडियमवर आंतरराष्ट्रीय सामने आयोजित करण्यास बंदी घातली. आयसीसीने म्हटले होते की या स्टेडियममध्ये खूप काम करण्याची गरज आहे आणि त्यानंतर या स्टेडियमला ​​आयसीसीच्या मानकांनुसार चाचणी उत्तीर्ण करावी लागेल. वेस्ट इंडिज बोर्डाने आपली चूक मान्य करत मैदान पुन्हा तयार करण्यास सहमती दर्शवली.