सरकारी बँकेत खाते : वाळवीने खाल्ले 2.25 लाख रुपये


जर तुम्ही बँक लॉकर घेतले असेल आणि त्यात पैसे ठेवले असतील तर ही माहिती तुमच्यासाठी खूप महत्त्वाची आहे. कारण तुम्हाला मोठे नुकसान सहन करावे लागू शकते. कारण बँक लॉकरमध्ये ठेवलेले तुमचे पैसे कधीही नष्ट होऊ शकतात. उदयपूरमध्ये असेच एक प्रकरण समोर आले आहे. जिथे ग्राहकांच्या बँक लॉकरमध्ये ठेवलेले लाखो रुपये कचरा बनले. लॉकरमध्ये ठेवलेल्या नोटा वाळवीने खाल्ल्या. त्यामुळे ग्राहकांचे लाखो रुपयांचे नुकसान झाले. या घटनेने लॉकर ग्राहकांमध्ये भीतीचे वातावरण आहे.

टाईम्सच्या रिपोर्टनुसार, बँक लॉकर यासाठी घेतले जाते जेणेकरून त्यात ठेवलेली आपल्या मौल्यवान वस्तू सुरक्षित राहतील. लॉकरमध्ये ठेवलेल्या नोटांना वाळवी लागल्याची घटना राजस्थानच्या उदयपूरमध्ये समोर आली आहे. येथे बँकेच्या लॉकरमध्ये बॅगेत ठेवलेल्या नोटा वाळवीने खाल्ल्या. बँक लॉकरमध्ये पैसे-दागिने ठेवणे सुरक्षित मानले जाते, परंतु या घटनेनंतर बँक लॉकरमध्ये पैसे ठेवणे जड जाऊ शकते.

उदयपूरमध्ये पंजाब नॅशनल बँकेच्या शाखेच्या लॉकरमध्ये ठेवलेल्या अडीच लाख रुपयांच्या नोटा वाळवीने खाल्ल्या. लॉकर मालकाने लॉकर उघडले, तेव्हा त्याला आश्चर्याचा धक्का बसला. महेश सिंघवी यांनी उदयपूरमधील कलाजी गोराजी येथील पंजाब नॅशनल बँकेत पत्नी सुनीता मेहता यांच्या नावाने लॉकर क्रमांक 265 घेतला होता. यामध्ये त्यांनी अडीच लाख रुपये एका पिशवीत ठेवले होते. मे 2022 मध्ये त्याने लॉकर उघडले, तेव्हा त्याचे पैसे सुरक्षित होते. पैशांची गरज भासल्याने सिंघवी गुरुवारी लॉकर उघडण्यासाठी पोहोचले, मात्र लॉकर उघडल्यानंतर त्यांचे भान हरपले.

महेश सिंघवी सांगतात की, जेव्हा त्यांनी लॉकर उघडले, तेव्हा त्यांना नोटांचे बंडल कचरा झाल्याचे दिसले. ती पावडर सारखी झाली होती. पिशवीत ठेवलेल्या 500-500 च्या नोटा वाळवी खात होत्या. हे पाहून त्यांनी बँकेच्या शाखेत एकच गोंधळ उडाला. यानंतर लॉकर मालक सुनीता मेहता यांनी याबाबत बँक व्यवस्थापकाकडे तक्रार केली.

ही घटना उघडकीस आल्यानंतर बँकेच्या इतर लॉकरमध्येही वाळवी असण्याची शक्यता आहे. असे झाल्यास लॉकरमध्ये पैसे ठेवणाऱ्यांचे मोठे नुकसान होऊ शकते. बँकेच्या व्यवस्थापकाचे म्हणणे आहे की त्यांनी या घटनेची माहिती अधिकाऱ्यांना दिली आहे. लॉकरमध्ये वाळवी कशी आली याबाबत बँक अधिकारी अद्याप काहीही सांगू शकत नाहीत. आता ग्राहकांचे होणारे नुकसान बघायचे आहे. त्याची भरपाई बँक कशी करणार, असे त्याचे प्रश्न उपस्थित होत आहेत. बँक नुकसानभरपाई देईल की नाही. हे सांगणे कठीण आहे. सध्या तरी तपास सुरू आहे.