कसोटीत टीम इंडियाची ‘दादागिरी’, सहन होत नाही कोणताही सामना 3 दिवसांपेक्षा जास्त


जशी शक्यता वर्तवली जात होती, नेमका तोच प्रकार नागपुरात घडला आहे. भारतीय क्रिकेट संघाने पहिल्या कसोटी सामन्यात ऑस्ट्रेलियाचा एक डाव आणि 132 धावांच्या मोठ्या फरकाने पराभव केला. भारताच्या विजयाचा अंदाज वर्तवण्यात आला होता, पण त्याहीपेक्षा हा सामना पाच दिवस चालणार नाही अशी अपेक्षा होती आणि तेच झाले. टीम इंडियाने अवघ्या तीन दिवसांत कसोटी क्रमवारीत पहिल्या क्रमांकावर असलेल्या संघाला शरण जाण्यास भाग पाडले. अशा प्रकारे ऑस्ट्रेलियाची अवस्थाही इंग्लंड, श्रीलंकेसारखी झाली आहे.

किंबहुना, गेल्या काही वर्षांत भारतीय संघ घरच्या मैदानावरील कसोटी सामन्यांमध्ये इतका मजबूत झाला आहे की, त्यांना पराभूत करणे संघांसाठी कठीण झाले आहे. पराभवापेक्षाही मोठे आव्हान म्हणजे कसोटी सामना पूर्ण पाच दिवस खेचणे आणि याची अनेक उदाहरणे पाहायला मिळाली. ऑस्ट्रेलिया याचे ताजे उदाहरण आहे. पण गेल्या दोन वर्षांत असे अनेकदा घडले आहे आणि त्यामुळेच या सामन्याचे भवितव्य आधीच ठरलेले मानले जात होते.

शनिवारी, 11 फेब्रुवारीला नागपूर कसोटीच्या तिसऱ्या दिवशी दुसऱ्या सत्रातच सामना संपला. म्हणजे हा सामनाही तीन दिवसांच्या पुढे जाऊ शकला नाही. टीम इंडियासमोर उभे राहणेही इतर संघांसाठी आकाशातील तारे तोडल्यासारखे झाले असल्याचे आकडेवारीवरून दिसून येते. फेब्रुवारी 2021 पासून आतापर्यंत भारतात 9 कसोटी सामने खेळले गेले आहेत.

म्हणजे 2 वर्षात 9 कसोटी. या 9 कसोटींपैकी भारताने 7 जिंकले असून या सातपैकी सात कसोटी पाचव्या दिवसापर्यंत पोहोचू शकल्या नाहीत.

यादरम्यान भारताने इंग्लंडला 3 सामन्यात, श्रीलंकेला 2 सामन्यात, तर न्यूझीलंड आणि ऑस्ट्रेलियाने प्रत्येकी 1 सामना जिंकला आहे. यापैकी भारताने चौथ्या दिवशी दोन कसोटी सामने जिंकले, तर चार सामने तीन दिवसांत जिंकले. त्याच वेळी, इंग्लंडविरुद्धची डे-नाईट कसोटी, दोन दिवसांत एक सामना जिंकला गेला.

एकूणच भारतीय संघ यावेळी आपल्या मैदानावर जवळपास अजिंक्य तर आहेच, पण समोरच्या सामन्यात प्रतिस्पर्धी संघांची ताकद दाखवणेही कठीण आहे आणि सध्याचा फॉर्म पाहता ऑस्ट्रेलियन संघाला हे आव्हान आहे. यातून पुन्हा जावे लागेल. कसोटी मालिकेतील पुढील सामना शुक्रवार 17 फेब्रुवारीपासून नवी दिल्लीत होणार आहे.