IND vs AUS : रवींद्र जडेजाच्या क्रिम लावण्यावर प्रश्नचिन्ह का? जाणून घ्या काय सांगतात क्रिकेटचे नियम


नागपूर कसोटीला धमाकेदार सुरुवात झाली असून, जिथे क्रिकेटशिवाय बरंच काही पाहायला मिळालं. पहिल्याच दिवशी दोन प्रकारचे वाद चव्हाट्यावर आले. एक ख्वाजाच्या बाद होण्याशी संबंधित होता आणि दुसरा आश्चर्यकारक होता, जो रवींद्र जडेजाशी संबंधित होता. जडेजाने बोटावर क्रीम लावल्याबद्दल ऑस्ट्रेलियाने प्रश्न उपस्थित केला होता, भारतीय संघ व्यवस्थापनानुसार त्याने वेदना कमी करण्यासाठी असे केले होते. आता अशा परिस्थितीत ऑस्ट्रेलिया जडेजाला स्क्रॅच तर देत नाही ना, असाही प्रश्न उपस्थित होत आहे.

सर्वप्रथम जाणून घ्या की जडेजाने बोटांवर क्रीम कधी लावली? त्यामुळे ऑस्ट्रेलियाच्या 120 धावांवर 5 विकेट पडल्याचे दिसून आले. म्हणजे जडेजाने लॅबुशेन, स्टीव्ह स्मिथ आणि मॅट रेनशॉ यांच्या विकेट घेतल्या. सामन्यादरम्यान हे पाहून ऑस्ट्रेलियन मीडियाने याबाबत वातावरण तयार करण्यास सुरुवात केली. ही गोष्ट सोशल मीडियावर हेडलाईन झाली. यावर प्रश्न उपस्थित करण्यात आले आणि भारताकडून उत्तरे देण्यात आली.

भारतीय संघ व्यवस्थापनाने आयसीसी सामनाधिकारी अँडी पायक्रॉफ्टला सांगितले की, जडेजाने फक्त बोटांना नंबिंग क्रीम लावली होती. ESPNCricinfo नुसार, सोशल मीडियावर व्हायरल होत असलेला जडेजाचा व्हिडिओ पहिल्या दिवसाचा खेळ संपल्यानंतरच असून त्यात भारतीय कर्णधार रोहित शर्मा आणि रवींद्र जडेजा यांना दाखवण्यात आले.

ऑस्ट्रेलियन संघाने जडेजाच्या क्रीमिंगच्या घटनेबद्दल तक्रार केली नाही. उलट आयसीसीचे सामनाधिकारी अँडी पायक्रॉफ्ट यांनी या संपूर्ण घटनेची दखल घेतली. मात्र, त्यांनी जडेजा किंवा भारतीय संघावर कोणतीही कारवाई केली नाही. अखेर कारवाई न करण्यामागचे कारण काय होते ते जाणून घेऊया.

खेळाच्या परिस्थितीनुसार, अशा गोष्टींबद्दल तक्रार असेलच असे नाही तरच सामनाधिकारींनी त्याची दखल घेतली पाहिजे. अशा घटनांवर ते स्वत:हून कारवाई करू शकतात. तथापि, क्रिकेटचे नियम सांगतात की हात किंवा बोटांवर काहीही ठेवण्यापूर्वी गोलंदाजाला पंचाची परवानगी घ्यावी लागते जेणेकरून चेंडूची स्थिती बिघडणार नाही याची काळजी घेतली जाऊ शकते.